Thứ năm, 12/11/2020 - 07:22

Người lao động phải đăng ký nơi KCB ban đầu theo chỉ định?

Bà Trúc Lan (TPHCM) hỏi, người sử dụng lao động có được yêu cầu người lao động tham gia BHYT mà nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu do người sử dụng lao động chỉ định hay không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 8 Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015 của Bộ Y tế thì người tham gia BHYT được quyền đăng ký KCB BHYT ban đầu tại một trong các cơ sở KCB tuyến xã, huyện hoặc tương đương không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở KCB.

Theo đó, căn cứ danh sách các cơ sở đủ điều kiện tiếp nhận đăng ký KCB BHYT ban đầu do cơ quan BHXH cung cấp, người lao động có thể lựa chọn nơi đăng ký KCB BHYT ban đầu phù hợp với điều kiện và nhu cầu của bản thân và khả năng đáp ứng của cơ sở KCB BHYT ban đầu của người lao động.

Theo Chinhphu.vn