Cách xác định thời điểm và mức hưởng lương hưu

Bố đẻ của bà Trần Hoàng Phương Chi (TPHCM) sinh ngày 1/7/1959, tham gia quân đội 10 năm ở Campuchia, sau đó ra quân. Từ năm 2008 đến năm 2018 làm việc tại doanh nghiệp, đã đóng BHXH được 20 năm. Tháng 9/2018 bố bà Chi nghỉ việc, ngày 20/12/2018 có quyết định giám định mất sức lao động.
>>Có được đóng BHXH một lần cho 15 năm để hưởng lương hưu?
>>Có thể đóng thêm BHXH để hưởng lương hưu tối đa không?
>>Quỹ lương hưu lớn nhất thế giới lỗ 136 tỷ USD trong 3 tháng

Bà Chi hỏi, cách tính lương hưu của bố bà như thế nào? Bố bà có được hưởng chế độ trong quân đội không, có phụ cấp gì không? Bố bà được tính hưu theo năm 2018 hay năm 2019?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định của pháp luật về BHXH hiện hành, cách xác định mức hưởng lương hưu hàng tháng và thời điểm hưởng lương hưu đối với người lao động chỉ có thời gian đóng BHXH bắt buộc được quy định tại Điều 56, Điều 59, Điều 62, Điều 63 Luật BHXH năm 2014.

Điều 7, Điều 9, Điều 10 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc.

Điều 17, Điều 18, Điều 20 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc.

Do bà cung cấp chưa đầy đủ thông tin cụ thể về tỷ lệ suy giảm khả năng lao động bố của bà, về quá trình đóng BHXH nên chưa có căn cứ xác định chính xác mức lương hưu, thời điểm hưởng lương hưu và chế độ trong quân đội đối với bố của bà. Để biết được chi tiết về trường hợp bố của bà, đề nghị bà cung cấp hồ sơ đến BHXH TPHCM để được giải quyết cụ thể.

Theo Chinhphu.vn

Tag :