Nghỉ ốm đau quá số ngày quy định, tính đóng BHXH thế nào?

Ông Phạm Quang Thuận (Quảng Nam) hỏi: Người lao động nghỉ ốm hơn 14 ngày làm việc trong tháng, có chứng từ của bệnh viện nhưng đã hết ngày hưởng chế độ ốm trong năm thì trường hợp này có được báo giảm phương án OF (nghỉ ốm dài ngày) và không phải đóng BHYT tháng đó không?

Nghỉ ốm đau quá số ngày quy định, tính đóng BHXH thế nào? - 1

 Không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó 

Về vấn đề này, BHXH tỉnh Quảng Nam trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 3, Điều 85 Luật BHXH năm 2014, người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó.

Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Trường hợp ông Thuận nêu, người lao động nghỉ việc do bị ốm hơn 14 ngày làm việc trong tháng, có chứng từ của bệnh viện nhưng đã hết ngày hưởng chế độ ốm trong năm, không hưởng tiền lương thì không đóng BHXH.

Theo Chinhphu.vn

Bài liên quan
Có được hưởng phụ cấp ưu đãi khi nghỉ ốm đau, thai sản?

Có được hưởng phụ cấp ưu đãi khi nghỉ ốm đau, thai sản?

Bà Lê Nguyễn Bảo Trân (Bà Rịa-Vũng Tàu) hỏi: Theo Công văn số 3947/BNV-TL hướng dẫn về BHXH không quy định việc chi trả phụ cấp ưu đãi, phụ cấp thu hút cho người lao động trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau, thai sản... Vậy, khi nghỉ ốm đau, thai sản trong thời gian quy định thì viên chức có được phụ cấp ưu đãi, phụ cấp thu hút  không?
Đang được quan tâm