Thứ hai, 11/12/2017 - 10:52

Tết Nguyên đán: Đi làm tính lương ra sao?

Dân trí

Chỉ còn khoảng 2 tháng nữa là tới dịp nghỉ Tết Nguyên Đán Mậu Tuất, nhiều bạn đọc băn khăn về cách tính tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ Lễ, Tết ra sao.


Ảnh minh hoạ

Ảnh minh hoạ

Theo quy định tại điểm C Khoản 1 Điều 97 của Luật Lao động năm 2012 và điểm C Khoản 2 Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động, người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ Lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm ít nhất bằng 300%, chưa kể tiền lương ngày Lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động hưởng lương theo ngày.

Trong trường hợp người lao động hưởng lương theo tháng đã bao gồm tiền lương của ngày nghỉ Lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động, thì tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ Lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương được tính ít nhất bằng 300% tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường.

H.M