Thứ bảy, 28/05/2016 - 08:40

Quy định về chuyển nơi hưởng lương hưu

Bố tôi là giáo viên về hưu từ năm 2012. Nay tôi muốn chuyển lương hưu của bố tôi về nơi cư trú thì phải làm gì? Xin được hỏi, hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần được quy định như thế nào? - Nguyễn Thúy Vinh (thuyvinh_htm@gmail.com)

Quy định về chuyển nơi hưởng lương hưu - 1

* Trả lời:

Theo thư bạn viết, chúng tôi có thể hiểu là bạn đang muốn hỏi về chuyển nơi hưởng lương hưu. Vấn đề này được quy định tại Điều 115 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

- Người đang hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng chuyển đến nơi ở khác trong nước có nguyện vọng được hưởng bảo hiểm xã hội ở nơi cư trú mới thì có đơn gửi cơ quan bảo hiểm xã hội nơi đang hưởng.

- Trong thời hạn 5 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đơn, cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Về hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần được quy định tại Điều 109 Luật Bảo hiểm xã hội nêu trên. Cụ thể bao gồm: Sổ bảo hiểm xã hội; Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động.

Đối với người ra nước ngoài để định cư phải nộp thêm bản sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau đây:

- Hộ chiếu do nước ngoài cấp;

- Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp có xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài;

- Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

Trích sao hồ sơ bệnh án trong trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 60 và điểm c khoản 1 Điều 77 của Luật này.

Đối với người lao động quy định tại Điều 65 và khoản 5 Điều 77 của Luật này thì hồ sơ hưởng trợ cấp một lần được thực hiện theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

Theo Báo Giáo dục thời đại