Thứ năm, 24/11/2016 - 06:53

Nghỉ việc có được thưởng lương tháng thứ 13 không?

Xin hỏi, tôi làm tại 1 doanh nghiệp được 2-3 năm nay, nếu tôi nghỉ việc vào tháng 1/2017 thì tôi có được hưởng lương tháng 13 không? Phan Văn Ngọc - Đà Nẵng.

Trả lời :

Sở Lao động - Thương binh và Xã hội TP Đà Nẵng trả lời vấn đề này như sau: Tại Điều 103 Bộ luật Lao động 2012 quy định về tiền thưởng như sau: “ Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

Vì vậy, Sở Lao động- Thương binh và Xã hội đề nghị ông Ngọc tham khảo quy chế thưởng hoặc Thoả ước lao động tập thể tại công ty để được biết.

Theo Chinhphu.vn