Trường hợp nào được coi là tai nạn lao động?

Ông Nguyễn Việt Hùng (bongson.hung@...) hỏi: Trường hợp người lao động trong khi lên ban gác Hầm đường sắt thì bị rắn cắn phải đưa đi cấp cứu thì có được xem là tai nạn lao động không? Có văn bản mới nhất nào quy định về danh mục và mã số yếu tố gây chấn thương để phân loại tai nạn lao động không?
>>Được ủy quyền làm thay thủ tục chế độ BHXH
>>Hợp đồng lao động xác định thời hạn
>>Đối tượng nào được truy thu bảo hiểm xã hội?


Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời ông Nguyễn Việt Hùng như sau:

Căn cứ khoản 1 Điều 6 Thông tư liên tịch số 12/2012/TTLT-BLĐTBXH-BYT ngày 21/5/2012 của liên Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế hướng dẫn việc khai báo, điều tra, thống kê và báo cáo tai nạn lao động thì khi nhận được tin báo có tai nạn xảy ra tại cơ sở của mình, người sử dụng lao động phải thành lập ngay Đoàn điều tra tai nạn lao động cấp cơ sở để tiến hành điều tra vụ tai nạn đó.

Trong quá trình làm việc Đoàn điều tra cần xem xét các yếu tố như tai nạn xảy ra trong quá trình lao động gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động không? Có xảy ra trong quá trình thực hiện công việc, nhiệm vụ khác theo sự phân công của người sử dụng lao động không? Có thực hiện các nhu cầu cần thiết mà Bộ Luật lao động và nội quy cơ sở cho phép không? Hoặc xem xét tai nạn có xảy ra khi đi từ nơi ở đến nơi làm việc, từ nơi làm việc về nơi ở tại địa điểm và thời gian hợp lý không?

Trên cơ sở này mới có thể kết luận xem vụ tai nạn xảy ra tại cơ sở có phải là tai nạn lao động hay không.

Danh mục các chấn thương để phân loại tai nạn lao động được quy định tại Phụ lục số 01 ban hành kèm theo Thông tư liên tịch số 12/2012/TTLT-BLĐTBXH-BYT nêu trên.
Theo Chinhphu.vn
MỚI NHẤT
Cho thôi việc vì thu hẹp sản xuất
Cho thôi việc vì thu hẹp sản xuất

Hỏi: Em có vợ làm việc cho một công ty trong KCX tại Q7, làm việc nay trên 10 năm và đã ký HĐLĐ không xác định thời hạn. Hiện nay công ty đang có kế hoạch cho thôi việc một số người lâu năm vì thu hẹp sản xuất.

Thứ tư, 21/01/2015 - 06:22

Đề xuất phụ cấp đặc thù cho một số nhà giáo
Đề xuất phụ cấp đặc thù cho một số nhà giáo

Bộ LĐ-TH&XH đang dự thảo Nghị định quy định phụ cấp đặc thù cho nhà giáo vừa dạy lý thuyết vừa dạy thực hành; nhà giáo là nghệ nhân, người có trình độ kỹ năng nghề cao dạy thực hành; nhà giáo dạy thực hành các nghề nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; nhà giáo dạy cho người khuyết tật.

Thứ ba, 20/01/2015 - 09:24

Chuyên gia dự án Nhà nước: Lương tháng tối đa khoảng 60 triệu đồng
Chuyên gia dự án Nhà nước: Lương tháng tối đa khoảng 60 triệu đồng

(Dân trí) - Đây là nội dung trong Thông tư số 02/2015/TT-BLĐTBXH vừa được Bộ LĐ-TB&XH đã ban hành. Bên cạnh mức lương cao nhất đạt 67.500.000 đồng/người/tháng, các chuyên gia có thể được nhận mức lương ở 3 mức thấp hơn, căn cứ theo từng chức danh, bằng cấp...

Thứ năm, 15/01/2015 - 05:00

Quy định về trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc
Quy định về trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc

Công ty CP Thương nghiệp tổng hợp Cần Thơ đề nghị hướng dẫn việc chi trả chế độ trợ cấp thôi việc đối với bà Trần Thị Mai Anh, đã có thời gian làm việc tại Công ty từ tháng 9/1976 đến tháng 9/1995 thì chấm dứt hợp đồng lao động.

Thứ năm, 15/01/2015 - 10:30

Trường hợp nào nghỉ trước tuổi không bị trừ % lương hưu?
Trường hợp nào nghỉ trước tuổi không bị trừ % lương hưu?

Công ty TNHH một thành viên In Tài chính (Hà Nội) đề nghị hướng dẫn một số nội dung liên quan trong thực hiện chính sách đối với lao động dôi dư khi Công ty cổ phần hóa.

Thứ hai, 12/01/2015 - 11:26

Admicro tuyển dụng nhiều vị trí
Admicro tuyển dụng nhiều vị trí

Admicro (http://admicro.vn/), trực thuộc công ty CP truyền thông Việt Nam - VCCorp, hiện là một trong những đơn vị hàng đầu Việt Nam trong lĩnh vực khai thác quảng cáo trên Internet.Chúng tôi đang cần tuyển dụng vị trí sau làm việc tại: Khối Admicro (VC Corporation) - Tầng 20, tòa nhà Center Building, Số 01 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.

Thứ bảy, 10/01/2015 - 10:48

Ngày nghỉ phép năm tăng thêm theo thâm niên làm việc
Ngày nghỉ phép năm tăng thêm theo thâm niên làm việc

Ông Võ Văn Thông hỏi: Tôi làm việc tại một cơ quan Nhà nước từ năm 2005 đến nay. Theo quy định của Bộ Luật lao động thì năm 2014 tôi được nghỉ bao nhiêu ngày phép?

Thứ năm, 08/01/2015 - 08:07

Tìm hiểu thủ tục chuyển bảo hiểm thất nghiệp
Tìm hiểu thủ tục chuyển bảo hiểm thất nghiệp

Em làm việc tại Bình Dương từ năm 2009. Đến năm 2010, em ký hợp đồng lao động và đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp.

Thứ hai, 05/01/2015 - 10:36

Bị hành hung trên đường có được coi là tai nạn lao động?
Bị hành hung trên đường có được coi là tai nạn lao động?

Trên đường đi làm về, em bị một đôi trai gái đạp ngã xe và xuống hành hung em dẫn đến bị thương và nhập viện.

Thứ bảy, 03/01/2015 - 10:40

Những điểm mới về BHYT từ 1/1/2015
Những điểm mới về BHYT từ 1/1/2015

Kể từ hôm nay (1/1/2015), Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế bắt đầu có hiệu lực. Qua Cổng TTĐT Chính phủ, một số công dân đề nghị cơ quan chức năng giải đáp cụ thể về những điểm mới đáng chú ý trong Luật sửa đổi lần này.

Thứ sáu, 02/01/2015 - 09:51

Có được lĩnh trợ cấp thất nghiệp ở địa phương khác?
Có được lĩnh trợ cấp thất nghiệp ở địa phương khác?

Bà Hoàng Kim Tuyến quê ở Lạng Sơn, đã có thời gian làm việc tại Công ty Canon (Hà Nội) 1 năm 3 tháng. Vậy, bà Tuyến có thể đến Trung tâm Giới thiệu việc làm tỉnh Lạng Sơn để đăng ký thất nghiệp không? Nếu không thì bà phải đến cơ quan nào?

Thứ năm, 01/01/2015 - 02:18

Doanh nghiệp nợ BHXH, người lao động làm thế nào?
Doanh nghiệp nợ BHXH, người lao động làm thế nào?

Ông Nguyễn Khắc Thanh Bình tham gia BHXH từ năm 2005, nhưng từ năm 2013 đến nay BHXH không chốt sổ cho ông Bình vì lý do doanh nghiệp của ông nợ tiền BHXH. Ông Bình hỏi, khi ông chuyển công tác thì có được nối lại thời gian BHXH từ năm 2012 mà không phải đóng BHXH năm 2013 và 2014 không?

Thứ ba, 30/12/2014 - 06:56

ĐÁNG QUAN TÂM
Điều kiện hưởng lương hưu theo luật BHXH 2014
Điều kiện hưởng lương hưu theo luật BHXH 2014

Hỏi: Tôi là một giáo viên tiểu học, bằng tốt nghiệp cao đẳng tiểu học, hiện có 31 năm dạy học và tham gia BHXH đến tháng 9 năm 2016. Tôi đạt hết bậc lương (4,89) và đến tháng 6 năm 2018 là đủ tuổi nghỉ hưu. Chế độ hưu trí của tôi sẽ được hưởng như thế nào? nguyen…………66@gmail.com

Chủ nhật, 28/12/2014 - 05:35

Thời gian thử việc, thế nào mới đúng luật?
Thời gian thử việc, thế nào mới đúng luật?

Ông Lê Thanh được nhận vào làm việc tại Công ty TNHH MTV Môi trường đô thị của tỉnh làm công nhân và hưởng lương công nhật 120.000 đồng/ngày, được phát lương vào ngày thứ 6 hàng tuần.

Thứ bảy, 27/12/2014 - 10:50

Tham gia bảo hiểm thất nghiệp mới được hưởng trợ cấp
Tham gia bảo hiểm thất nghiệp mới được hưởng trợ cấp

Từ ngày 16/7/2014, bà Loan vào làm chính thức và được tính ngày công, nhưng không được Công ty đóng BHXH cho tháng 7/2014. Sang tháng 8/2014, bà Loan làm được 9 ngày công và đến cuối tháng bà Loan nộp đơn xin nghỉ việc.

Thứ sáu, 26/12/2014 - 05:58

Không có quy định về truy hưởng chế độ BHYT
Không có quy định về truy hưởng chế độ BHYT

Theo phản ánh của bà Phạm Phương Nga, hiện có tình trạng một số doanh nghiệp nợ tiền BHXH, BHYT của cơ quan BHXH, trong khi đó người lao động vẫn trích nộp hàng tháng tiền BHXH, BHYT và không được cấp thẻ BHYT. Vậy, người lao động có được hưởng quyền lợi gì về BHYT không?

Thứ sáu, 26/12/2014 - 09:29

Từ 1/1/2015: Người tham gia BHTN nhận hỗ trợ học nghề tối đa 1 triệu đồng/tháng
Từ 1/1/2015: Người tham gia BHTN nhận hỗ trợ học nghề tối đa 1 triệu đồng/tháng

(Dân trí) - Ngày 24/12, Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Quyết định số 77/2014/QĐ - TTg về quy định mức hỗ trợ học nghề cho lao động đăng ký tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Theo đó, mức hỗ trợ có tính linh hoạt hơn. Nguồn kinh phí do BHXH VN chi trả từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

Thứ năm, 25/12/2014 - 07:53

Xử lý hợp đồng lao động vô hiệu
Xử lý hợp đồng lao động vô hiệu

Thoả thuận hợp đồng lao động không phù hợp với quy định pháp luật có thể dẫn đến vô hiệu một phần hoặc toàn bộ. Doanh nghiệp và người lao động cần rà soát lại các thoả thuận đã ký kết để đảm bảo quyền lợi hợp pháp của mình.

Thứ năm, 25/12/2014 - 08:49

Không ký HĐLĐ, bắt người lao động đặt cọc là vi phạm
Không ký HĐLĐ, bắt người lao động đặt cọc là vi phạm

Bà Ngọc Mai làm việc tại một công ty TNHH từ tháng 8/2010. Tháng 9/2014, bà bị Công ty cho nghỉ việc mà không được báo trước và không có lý do. Trong thời gian làm việc, Công ty không ký HĐLĐ nhưng vẫn yêu cầu bà nộp tiền đặt cọc, không có phiếu thu tiền.

Thứ tư, 24/12/2014 - 07:04

Tính tiền lương trong tháng có ngày nghỉ ốm
Tính tiền lương trong tháng có ngày nghỉ ốm

Bà Trần Thị Kim Hoa (kimhoalvt@...) tốt nghiệp cao đẳng, hiện làm giáo viên trường tiểu học. Bà Hoa đang hưởng lương bậc 8, hệ số 4,27; phụ cấp chức vụ 0,2; phụ cấp thâm niên nhà giáo 19%; phụ cấp ưu đãi hưởng theo Quyết định số 973/1997/QĐ-TTg ngày 17/11/1997 của Thủ tướng Chính phủ.

Thứ ba, 23/12/2014 - 08:46

Chuyển đến đơn vị mới, viên chức phải ký lại hợp đồng
Chuyển đến đơn vị mới, viên chức phải ký lại hợp đồng

Ông Đức Lộc là viên chức của đơn vị sự nghiệp công lập, hỏi: Khi tôi xin thôi việc hoặc xin chuyển công tác, được đơn vị quyết định cho thôi việc và hưởng trợ cấp, thì khi chuyển đến đơn vị sự nghiệp mới tôi có phải thi tuyển và bổ nhiệm lại ngạch viên chức không? Có được giữ ngạch ở đơn vị cũ không?

Thứ hai, 22/12/2014 - 02:01

Hợp đồng lao động và việc đóng BHXH
Hợp đồng lao động và việc đóng BHXH

Ông Hoàng Trung làm lái xe cho 1 công ty chuyên về lĩnh vực bê tông tươi được hơn 1 năm, nhưng không được công ty ký hợp đồng lao động và đóng BHXH. Ông Trung hỏi, công ty có vi phạm pháp luật về lao động và BHXH không? Cơ quan nào có thẩm quyền thanh kiểm tra, giải quyết và mức xử phạt thế nào?

Thứ bảy, 20/12/2014 - 10:03

Chế độ nâng lương trước hạn khi có thông báo nghỉ hưu
Chế độ nâng lương trước hạn khi có thông báo nghỉ hưu

Ông Nguyễn Văn An, sinh năm 1955, là giảng viên, mã ngạch 15.111, hưởng lương bậc 7, hệ số 6,44 từ ngày 1/12/2011. Đến ngày 1/12/2014, ông đủ thời hạn nâng bậc lương thường xuyên. Ông An có thông báo nghỉ hưu từ ngày 22/9/2014, thời điểm nghỉ hưu là ngày 1/3/2015.

Thứ sáu, 19/12/2014 - 01:59

Hợp đồng lao động 3 tháng phải đóng BHXH, BHYT, BHTN
Hợp đồng lao động 3 tháng phải đóng BHXH, BHYT, BHTN

Cơ quan Bảo hiểm Xã hội TP HCM ngày 18-12 đã có hướng dẫn các đơn vị sử dụng lao động về một số thay đổi trong chính sách thu BHXH, BHYT và bảo hiểm thất nghiệp (BHTN).

Thứ sáu, 19/12/2014 - 06:32