Chuyển đến đơn vị mới, viên chức phải ký lại hợp đồng

Ông Đức Lộc là viên chức của đơn vị sự nghiệp công lập, hỏi: Khi tôi xin thôi việc hoặc xin chuyển công tác, được đơn vị quyết định cho thôi việc và hưởng trợ cấp, thì khi chuyển đến đơn vị sự nghiệp mới tôi có phải thi tuyển và bổ nhiệm lại ngạch viên chức không? Có được giữ ngạch ở đơn vị cũ không?
>>Doanh nghiệp nợ BHXH: Giải quyết chế độ thế nào?
>>Nộp bằng đại học, có được chuyển xếp lương?
>>Được ủy quyền làm thay thủ tục chế độ BHXH


Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời vấn đề ông Lộc hỏi như sau:

Theo Điều 23 Luật Viên chức, việc tuyển dụng viên chức được thực hiện thông qua thi tuyển hoặc xét tuyển.

Có hai phương thức để viên chức đang làm việc ở đơn vị sự nghiệp công lập này, muốn thay đổi nơi làm việc, sang làm việc ở một đơn vị sự nghiệp công lập khác là:

- Thôi việc theo nguyện vọng, chấm dứt hợp đồng làm việc ở đơn vị sự nghiệp này, rồi thi tuyển vào đơn vị sự nghiệp khác. Nếu trúng tuyển thì được ký kết hợp đồng làm việc.

- Xin chuyển công tác từ đơn vị sự nghiệp này sang đơn vị sự nghiệp khác. Được đơn vị đang làm việc đồng ý chấm dứt hợp đồng làm việc. Được đơn vị nơi chuyển đến đồng ý tiếp nhận theo hình thức xét tuyển, hoặc xét tuyển đặc cách và ký kết hợp đồng làm việc.

Theo Điều 14 và Điều 15 Thông tư số 15/2012/TT-BNV ngày 25/12/2012 của Bộ Nội vụ hướng dẫn về tuyển dụng, ký kết hợp đồng làm việc và đền bù chi phí đào tạo, bồi dưỡng đối với viên chức, khi viên chức chuyển công tác đến cơ quan, đơn vị khác thì phải chấm dứt hợp đồng làm việc với đơn vị sự nghiệp công lập đang làm việc. Việc chấm dứt hợp đồng làm việc phải được thể hiện bằng văn bản có xác nhận của viên chức và người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập hoặc cơ quan có thẩm quyền ký kết hợp đồng làm việc. Văn bản chấm dứt hợp đồng làm việc được lập thành hai bản, mỗi bên giữ một bản.

Khi viên chức chuyển đến đơn vị sự nghiệp công lập mới, người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập hoặc cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức phải ký kết hợp đồng làm việc với viên chức và thực hiện chế độ tiền lương phù hợp trên cơ sở căn cứ vào năng lực, trình độ đào tạo, quá trình công tác, diễn biến tiền lương và thời gian đóng bảo hiểm xã hội của viên chức.

Như vậy, viên chức chuyển đến cơ quan, đơn vị mới phải chấm dứt hợp đồng làm việc với đơn vị sự nghiệp công lập đang làm việc và khi viên chức được đơn vị sự nghiệp công lập mới tuyển dụng bằng hình thức thi tuyển, hoặc xét tuyển, hoặc xét tuyển đặc cách phải ký kết hợp đồng làm việc.

Việc bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp mới (trước đây gọi là bổ nhiệm ngạch viên chức) có đúng với chức danh nghề nghiệp (ngạch viên chức) ở đơn vị cũ hay không căn cứ vào yêu cầu, vị trí tuyển dụng của đơn vị mới.

Viên chức chuyển công tác đến đơn vị mới được thực hiện chế độ tiền lương phù hợp trên cơ sở căn cứ vào năng lực, trình độ đào tạo, quá trình công tác, diễn biến tiền lương và thời gian đóng bảo hiểm xã hội của viên chức ở đơn vị cũ.

Theo Chinhphu.vn
MỚI NHẤT
Những điểm mới về BHYT từ 1/1/2015
Những điểm mới về BHYT từ 1/1/2015

Kể từ hôm nay (1/1/2015), Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế bắt đầu có hiệu lực. Qua Cổng TTĐT Chính phủ, một số công dân đề nghị cơ quan chức năng giải đáp cụ thể về những điểm mới đáng chú ý trong Luật sửa đổi lần này.

Thứ sáu, 02/01/2015 - 09:51

Có được lĩnh trợ cấp thất nghiệp ở địa phương khác?
Có được lĩnh trợ cấp thất nghiệp ở địa phương khác?

Bà Hoàng Kim Tuyến quê ở Lạng Sơn, đã có thời gian làm việc tại Công ty Canon (Hà Nội) 1 năm 3 tháng. Vậy, bà Tuyến có thể đến Trung tâm Giới thiệu việc làm tỉnh Lạng Sơn để đăng ký thất nghiệp không? Nếu không thì bà phải đến cơ quan nào?

Thứ năm, 01/01/2015 - 02:18

Doanh nghiệp nợ BHXH, người lao động làm thế nào?
Doanh nghiệp nợ BHXH, người lao động làm thế nào?

Ông Nguyễn Khắc Thanh Bình tham gia BHXH từ năm 2005, nhưng từ năm 2013 đến nay BHXH không chốt sổ cho ông Bình vì lý do doanh nghiệp của ông nợ tiền BHXH. Ông Bình hỏi, khi ông chuyển công tác thì có được nối lại thời gian BHXH từ năm 2012 mà không phải đóng BHXH năm 2013 và 2014 không?

Thứ ba, 30/12/2014 - 06:56

Trường hợp nào được coi là tai nạn lao động?
Trường hợp nào được coi là tai nạn lao động?

Ông Nguyễn Việt Hùng (bongson.hung@...) hỏi: Trường hợp người lao động trong khi lên ban gác Hầm đường sắt thì bị rắn cắn phải đưa đi cấp cứu thì có được xem là tai nạn lao động không? Có văn bản mới nhất nào quy định về danh mục và mã số yếu tố gây chấn thương để phân loại tai nạn lao động không?

Thứ hai, 29/12/2014 - 09:35

Điều kiện hưởng lương hưu theo luật BHXH 2014
Điều kiện hưởng lương hưu theo luật BHXH 2014

Hỏi: Tôi là một giáo viên tiểu học, bằng tốt nghiệp cao đẳng tiểu học, hiện có 31 năm dạy học và tham gia BHXH đến tháng 9 năm 2016. Tôi đạt hết bậc lương (4,89) và đến tháng 6 năm 2018 là đủ tuổi nghỉ hưu. Chế độ hưu trí của tôi sẽ được hưởng như thế nào? nguyen…………66@gmail.com

Chủ nhật, 28/12/2014 - 05:35

Thời gian thử việc, thế nào mới đúng luật?
Thời gian thử việc, thế nào mới đúng luật?

Ông Lê Thanh được nhận vào làm việc tại Công ty TNHH MTV Môi trường đô thị của tỉnh làm công nhân và hưởng lương công nhật 120.000 đồng/ngày, được phát lương vào ngày thứ 6 hàng tuần.

Thứ bảy, 27/12/2014 - 10:50

Tham gia bảo hiểm thất nghiệp mới được hưởng trợ cấp
Tham gia bảo hiểm thất nghiệp mới được hưởng trợ cấp

Từ ngày 16/7/2014, bà Loan vào làm chính thức và được tính ngày công, nhưng không được Công ty đóng BHXH cho tháng 7/2014. Sang tháng 8/2014, bà Loan làm được 9 ngày công và đến cuối tháng bà Loan nộp đơn xin nghỉ việc.

Thứ sáu, 26/12/2014 - 05:58

Không có quy định về truy hưởng chế độ BHYT
Không có quy định về truy hưởng chế độ BHYT

Theo phản ánh của bà Phạm Phương Nga, hiện có tình trạng một số doanh nghiệp nợ tiền BHXH, BHYT của cơ quan BHXH, trong khi đó người lao động vẫn trích nộp hàng tháng tiền BHXH, BHYT và không được cấp thẻ BHYT. Vậy, người lao động có được hưởng quyền lợi gì về BHYT không?

Thứ sáu, 26/12/2014 - 09:29

Từ 1/1/2015: Người tham gia BHTN nhận hỗ trợ học nghề tối đa 1 triệu đồng/tháng
Từ 1/1/2015: Người tham gia BHTN nhận hỗ trợ học nghề tối đa 1 triệu đồng/tháng

(Dân trí) - Ngày 24/12, Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Quyết định số 77/2014/QĐ - TTg về quy định mức hỗ trợ học nghề cho lao động đăng ký tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Theo đó, mức hỗ trợ có tính linh hoạt hơn. Nguồn kinh phí do BHXH VN chi trả từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

Thứ năm, 25/12/2014 - 07:53

Xử lý hợp đồng lao động vô hiệu
Xử lý hợp đồng lao động vô hiệu

Thoả thuận hợp đồng lao động không phù hợp với quy định pháp luật có thể dẫn đến vô hiệu một phần hoặc toàn bộ. Doanh nghiệp và người lao động cần rà soát lại các thoả thuận đã ký kết để đảm bảo quyền lợi hợp pháp của mình.

Thứ năm, 25/12/2014 - 08:49

Không ký HĐLĐ, bắt người lao động đặt cọc là vi phạm
Không ký HĐLĐ, bắt người lao động đặt cọc là vi phạm

Bà Ngọc Mai làm việc tại một công ty TNHH từ tháng 8/2010. Tháng 9/2014, bà bị Công ty cho nghỉ việc mà không được báo trước và không có lý do. Trong thời gian làm việc, Công ty không ký HĐLĐ nhưng vẫn yêu cầu bà nộp tiền đặt cọc, không có phiếu thu tiền.

Thứ tư, 24/12/2014 - 07:04

Tính tiền lương trong tháng có ngày nghỉ ốm
Tính tiền lương trong tháng có ngày nghỉ ốm

Bà Trần Thị Kim Hoa (kimhoalvt@...) tốt nghiệp cao đẳng, hiện làm giáo viên trường tiểu học. Bà Hoa đang hưởng lương bậc 8, hệ số 4,27; phụ cấp chức vụ 0,2; phụ cấp thâm niên nhà giáo 19%; phụ cấp ưu đãi hưởng theo Quyết định số 973/1997/QĐ-TTg ngày 17/11/1997 của Thủ tướng Chính phủ.

Thứ ba, 23/12/2014 - 08:46

ĐÁNG QUAN TÂM
Hợp đồng lao động và việc đóng BHXH
Hợp đồng lao động và việc đóng BHXH

Ông Hoàng Trung làm lái xe cho 1 công ty chuyên về lĩnh vực bê tông tươi được hơn 1 năm, nhưng không được công ty ký hợp đồng lao động và đóng BHXH. Ông Trung hỏi, công ty có vi phạm pháp luật về lao động và BHXH không? Cơ quan nào có thẩm quyền thanh kiểm tra, giải quyết và mức xử phạt thế nào?

Thứ bảy, 20/12/2014 - 10:03

Chế độ nâng lương trước hạn khi có thông báo nghỉ hưu
Chế độ nâng lương trước hạn khi có thông báo nghỉ hưu

Ông Nguyễn Văn An, sinh năm 1955, là giảng viên, mã ngạch 15.111, hưởng lương bậc 7, hệ số 6,44 từ ngày 1/12/2011. Đến ngày 1/12/2014, ông đủ thời hạn nâng bậc lương thường xuyên. Ông An có thông báo nghỉ hưu từ ngày 22/9/2014, thời điểm nghỉ hưu là ngày 1/3/2015.

Thứ sáu, 19/12/2014 - 01:59

Hợp đồng lao động 3 tháng phải đóng BHXH, BHYT, BHTN
Hợp đồng lao động 3 tháng phải đóng BHXH, BHYT, BHTN

Cơ quan Bảo hiểm Xã hội TP HCM ngày 18-12 đã có hướng dẫn các đơn vị sử dụng lao động về một số thay đổi trong chính sách thu BHXH, BHYT và bảo hiểm thất nghiệp (BHTN).

Thứ sáu, 19/12/2014 - 06:32

Xây dựng thang bảng lương doanh nghiệp thế nào?
Xây dựng thang bảng lương doanh nghiệp thế nào?

Hỏi: Công ty em là công ty TNHH hai thành viên hoạt động trong lĩnh vực xây dựng là chủ yếu. Và cũng là công ty tư nhân nên việc xây dựng thang lương, bảng lương chưa có mà chỉ trả lương theo sự thỏa thuận của hai bên.

Thứ tư, 17/12/2014 - 09:08

Chuyển cơ quan, tính ngày nghỉ phép năm thế nào?
Chuyển cơ quan, tính ngày nghỉ phép năm thế nào?

Ngày 1/8/2010, bà Đỗ Hồng Nhiên (dohongnhien@...) ký hợp đồng làm việc tại Phòng Kinh tế và Hạ tầng huyện Đồng Xuân (tỉnh Phú Yên), đóng BHXH đầy đủ. Đến ngày 1/7/2013, bà Nhiên trúng tuyển công chức thuế và được phân công tác tại Chi cục Thuế Thị xã Sông Cầu (tỉnh Phú Yên).

Thứ tư, 17/12/2014 - 08:45

Công ty ì ạch chốt sổ bảo hiểm, NLĐ phải làm sao?
Công ty ì ạch chốt sổ bảo hiểm, NLĐ phải làm sao?

Em bị cho nghỉ việc ở công ty cũ. Thời gian thanh lý hợp đồng là 01/10/2014 nhưng đến nay em vẫn chưa được chốt sổ BH do Công ty cũ vẫn nợ BH.

Thứ ba, 16/12/2014 - 09:14

Từ 1/1/2015: 10 thay đổi cơ bản về bảo hiểm thất nghiệp
Từ 1/1/2015: 10 thay đổi cơ bản về bảo hiểm thất nghiệp

Từ ngày 01/01/2015, chế độ bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) sẽ thực hiện theo quy định của Luật Việc làm 2013, thay cho quy định của Luật Bảo hiểm xã hội.

Thứ hai, 15/12/2014 - 06:50

Làm thế nào để thôi việc không trái quy định?
Làm thế nào để thôi việc không trái quy định?

Bà Như Ý là giáo viên tập sự, được hợp đồng làm việc xác định thời hạn 1 năm. Do điều kiện cá nhân, bà có đơn xin thôi việc theo nguyện vọng và đã được hiệu trưởng đồng ý, trường cũng đã sắp xếp giáo viên thay thế.

Chủ nhật, 14/12/2014 - 09:48

Doanh nghiệp nợ BHXH: Giải quyết chế độ thế nào?
Doanh nghiệp nợ BHXH: Giải quyết chế độ thế nào?

Bà Phạm Phương Nga hỏi: Trường hợp người lao động đã được công ty khấu trừ tiền BHXH từ lương, tuy nhiên công ty lại chưa nộp cho cơ quan BHXH và cơ quan BHXH không giải quyết bất kỳ chế độ nào cho người lao động thì người lao động phải làm gì?

Thứ bảy, 13/12/2014 - 08:32

Công bố chính thức lịch nghỉ các ngày lễ, Tết năm 2015
Công bố chính thức lịch nghỉ các ngày lễ, Tết năm 2015

(Dân trí) - Bộ trưởng Bộ LĐ-TB&XH Phạm Thị Hải Chuyền vừa ký thông báo công bố lịch nghỉ các ngày Lễ, Tết năm 2015. Theo đó, Tết dương lịch được nghỉ 4 ngày, Tết Nguyên đán nghỉ 9 ngày và dịp Giỗ Tổ Hùng Vương, ngày Chiến thắng 30/4 và Quốc tế lao động nghỉ gộp thành 6 ngày.

Thứ bảy, 13/12/2014 - 08:20

Nộp bằng đại học, có được chuyển xếp lương?
Nộp bằng đại học, có được chuyển xếp lương?

Ông Lê Hồng Quách tốt nghiệp Học viện Thanh Thiếu niên Việt Nam năm 2006 và được bầu làm Phó Bí thư Đoàn TNCS Hồ Chí Minh xã Lục Bình, huyện Bạch Thông, tỉnh Bắc Kạn. Tháng 8/2009, UBND xã Lục Bình đồng ý cho ông Quách đi học Đại học Luật, hệ vừa học vừa làm.

Thứ sáu, 12/12/2014 - 08:01

Được ủy quyền làm thay thủ tục chế độ BHXH
Được ủy quyền làm thay thủ tục chế độ BHXH

Ông Hồ Văn Phong có người chú đóng BHXH bắt buộc được 4,5 năm. Hiện tại chú của ông đang ở nước ngoài, không thể về nước làm hồ sơ nhận BHXH 1 lần và đã ủy quyền cho ông Phong. Vậy, ông Phong có thể thay chú làm hồ sơ, thủ tục hưởng BHXH 1 lần được không?

Thứ năm, 11/12/2014 - 08:00