Tư vấn pháp luật:

Đơn phương hủy hợp đồng ủy quyền có được không?

Dân trí Trước đây tôi có ký Hợp đồng ủy quyền cho một cá nhân khác được thế chấp, chuyển nhượng nhà đất của tôi. Nay, tôi muốn hủy Hợp đồng ủy quyền đó, nhưng người được ủy quyền không chịu ký. Tôi có quyền đơn phương hủy Hợp đồng ủy quyền đó không?

(Duy Mạnh, Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội).

Ảnh minh họa
Ảnh minh họa
Trả lời:

Vấn đề của bạn quan tâm là hiện nay bạn có thể đơn phương hủy Hợp đồng ủy quyền đã ký trước đây cho người khác hay không? Theo quy định tại Khoản 1, Điều 588 Bộ Luật dân sự 2005, có quy định như sau:

Trong trường hợp uỷ quyền có thù lao, bên uỷ quyền có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải trả thù lao cho bên được uỷ quyền tương ứng với công việc mà bên được uỷ quyền đã thực hiện và bồi thường thiệt hại; nếu uỷ quyền không có thù lao thì bên uỷ quyền có thể chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên được uỷ quyền một thời gian hợp lý.

Bên uỷ quyền phải báo bằng văn bản cho người thứ ba biết về việc bên uỷ quyền chấm dứt thực hiện hợp đồng; nếu không báo thì hợp đồng với người thứ ba vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp người thứ ba biết hoặc phải biết về việc hợp đồng uỷ quyền đã bị chấm dứt".

Ngoài ra nếu trong Hợp đồng ủy quyền có ghi thời hạn ủy quyền, thì hết thời hạn ủy quyền Hợp đồng ủy quyền cũng đương nhiên chấm dứt hiệu lực.

Để đảm bảo cho bạn trong trường hợp này, bạn có thể làm đơn hoặc nhờ luật sư làm đơn để thông báo việc đơn phương hủy công việc đã ủy quyền của mình, sau đó gửi cho các cơ quan có thẩm quyền được biết để đảm bảo người được ủy quyền không thực hiện các công việc xâm phạm đến quyền, lợi ích của mình.

Công chứng viên Bùi Văn Dòn

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

 Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc

Tag :
MỚI NHẤT
Thừa nhận sai phạm trong việc bán nhà theo Nghị định 61/CP
Thừa nhận sai phạm trong việc bán nhà theo Nghị định 61/CP

(Dân trí) - Công ty TNHH một thành viên Quản lý và Phát triển nhà Hà Nội vừa có công văn số 1167/QL&PTN-CS gửi Sở Xây dựng do bà Nguyễn Thị Thúy Hà ký đã thừa nhận sai sót trong việc bán nhà theo Nghị định 61/CP.

Thứ tư, 20/06/2012 - 12:40

Yêu cầu lãm rõ vụ “Biến đất công cộng thành chi nhánh ngân hàng”
Yêu cầu lãm rõ vụ “Biến đất công cộng thành chi nhánh ngân hàng”

(Dân trí) – UBND tỉnh Quảng Ninh vừa ban hành công văn yêu cầu các cơ quan chức năng kiểm tra làm rõ vụ biến đất dịch vụ công cộng thành văn phòng giao dịch ngân hàng mà Dân trí phản ánh.

Thứ tư, 20/06/2012 - 12:34

Bị truy tố 3 tội danh, sát thủ gài mìn giết 3 mẹ con chị dâu đối mặt án tử
Bị truy tố 3 tội danh, sát thủ gài mìn giết 3 mẹ con chị dâu đối mặt án tử

(Dân trí) - Công an tỉnh Bắc Ninh vừa hoàn tất hồ sơ vụ án em rể cài mìn nổ xe máy giết chị dâu và 2 cháu. Với 3 tội danh: Giết người; Hủy hoại tài sản và Làm giả tài liệu cơ quan tổ chức, hung thủ Nguyễn Đức Tiềm sẽ đối mặt với án tử.

Thứ ba, 19/06/2012 - 10:14

Dùng thuốc không bảo quản: Tân dược thành độc dược
Dùng thuốc không bảo quản: Tân dược thành độc dược

(Dân trí) - Phần lớn quầy thuốc của các doanh nghiệp dược đã di dời khỏi Trung tâm Dược (TTD), tuy nhiên, tại đây vẫn còn một số quầy bám trụ lại. Trong điều kiện thiếu thốn đủ bề tại TTD cả khách lẫn người bán đều ngán ngẩm.

Thứ ba, 19/06/2012 - 06:15

Chậm kê khai thuế sang tên nhà đất bị phạt thế nào?
Chậm kê khai thuế sang tên nhà đất bị phạt thế nào?

(Dân trí) - Khi mua bán nhà, thời gian quy định trong khoảng bao lâu phải sang tên đổi chủ? Quá thời gian quy định thì mức phạt thế nào? Xin cảm ơn Báo Dân trí. (Lê Đức Toàn – Hà Nội).

Thứ ba, 19/06/2012 - 12:01

VKSND TP. Hà Nội đề nghị hủy bản án vụ kiện nhà hàng My Way
VKSND TP. Hà Nội đề nghị hủy bản án vụ kiện nhà hàng My Way

(Dân trí) - Anh Vũ Song Toàn - nguyên đơn vụ kiện mất xe máy tại nhà hàng My Way cho biết vừa nhận được Quyết định số 12/QĐKNPT/VKS-P5 của VKSND TP. Hà Nội kháng nghị bản án dân sự sơ thẩm số 06/2012/DSST ngày 10/5/2012 của TAND quận Cầu Giấy theo thủ tục phúc thẩm.

Thứ hai, 18/06/2012 - 12:06

Hợp đồng lao động không được trái với quy định của pháp luật
Hợp đồng lao động không được trái với quy định của pháp luật

(Dân trí) – Nếu người lao động và người sử dụng lao động thỏa thuận trong hợp đồng về việc người sử dụng lao động không phải trả trợ cấp thôi việc khi chấm dứt hợp đồng, thì thỏa thuận này có hợp pháp không?

Thứ hai, 18/06/2012 - 12:01

Chưa có cơ sở pháp lý để cấp GCN đủ điều kiện kinh doanh thuốc
Chưa có cơ sở pháp lý để cấp GCN đủ điều kiện kinh doanh thuốc

(Dân trí) - Trước thực trạng yếu kém về cơ sở vật chất như mưa dột, ngập nước, ẩm mốc… tại Trung tâm Dược (TTD) thuộc Trung tâm Triển lãm Giảng Võ, các nhà chuyên môn, quản lý nhà nước về lĩnh vực Y-Dược đã lên tiếng cảnh báo những nguy cơ nhãn tiền có thể phát sinh.

Chủ nhật, 17/06/2012 - 10:13

Hà Nội yêu cầu làm rõ vụ bán nhà theo Nghị định 61/CP trái pháp luật
Hà Nội yêu cầu làm rõ vụ bán nhà theo Nghị định 61/CP trái pháp luật

(Dân trí) – Trước việc Công ty TNHH Một thành viên Quản lý và Phát triển nhà Hà Nội bán nhà theo Nghị định 61/CP trái luật. Phó Chủ tịch UBND TP. Hà Nội Vũ Hồng Khanh đã có chỉ đạo làm rõ vụ việc này.

Chủ nhật, 17/06/2012 - 04:17

Công an TP. Hà Nội chỉ đạo giải quyết vụ việc Dân trí nêu
Công an TP. Hà Nội chỉ đạo giải quyết vụ việc Dân trí nêu

(Dân trí) – Đại tá Trần Văn Hanh, Chánh Văn phòng cơ quan CSĐT Công an TP. Hà Nội vừa ký văn bản trả lời báo Dân trí việc bà Phạm Thị Dự (Đống Đa) phản ánh việc bị một nhóm côn đồ hành hung.

Chủ nhật, 17/06/2012 - 08:28

Các trường hợp được hưởng trợ cấp thôi việc
Các trường hợp được hưởng trợ cấp thôi việc

(Dân trí) - Tôi muốn hỏi, trường hợp nào người lao động được hưởng trợ cấp thôi việc khi chấm dứt hợp đồng? Trường hợp nào không phải trợ cấp thôi việc? Cách tính trợ cấp thôi việc? (Nguyễn Văn Cường, Email: Cuongnv@yahoo.com.vn).

Chủ nhật, 17/06/2012 - 05:17

Yêu cầu giải quyết việc vi phạm trật tư xây dựng tại quận Ba Đình
Yêu cầu giải quyết việc vi phạm trật tư xây dựng tại quận Ba Đình

(Dân trí) – Ông Trần Ngọc Hoàn, Phó trưởng Ban Tiếp công dân, UBND TP. Hà Nội vừa ký công văn trả lời báo Dân trí việc một số hộ dân nhà H1, khu dân cư số 5, Vĩnh Phúc, Ba Đình đề nghị giải quyết vi phạm trật tự xây dựng tại địa bàn này.

Thứ bảy, 16/06/2012 - 12:08

ĐÁNG QUAN TÂM
Đề nghị giải quyết vụ chém người trọng thương tại huyện Gia Lâm
Đề nghị giải quyết vụ chém người trọng thương tại huyện Gia Lâm

(Dân trí) – Đại tá Trần Văn Hanh, Chánh Văn phòng Cơ quan CSĐT, CATP Hà Nội vừa ký văn bản trả lời báo Dân trí việc bà Lê Thị Nghiêm (Trung Mầu, Gia Lâm) tố cáo Núp và Thuyết (người cùng thôn) đã dùng dao chém trọng thương chồng bà là ông Nguyễn Xuân Được.

Thứ bảy, 16/06/2012 - 12:03

Vigecam kiên quyết thu hồi số tài sản lớn cho Nhà nước
Vigecam kiên quyết thu hồi số tài sản lớn cho Nhà nước

(Dân trí) - Lãnh đạo Tổng Công ty Vật tư Nông nghiệp (Vigecam) cho biết cơ quan này đang khẩn trương thực hiện kết luận sau thanh tra, tích cực rà soát tài sản, thu hồi công nợ của Vigecam theo chỉ đạo của Bộ NN&PTNT.

Thứ sáu, 15/06/2012 - 09:00

Trung tâm Dược, Triển lãm Giảng Võ: Điệp khúc mưa là ngập
Trung tâm Dược, Triển lãm Giảng Võ: Điệp khúc mưa là ngập

(Dân trí) - Mới đầu mùa mưa nhưng các tiểu thương kinh doanh tại Trung tâm Dược, Trung tâm Triển lãm Giảng Võ đã “ngấm đòn” ngập lụt. Điệp khúc cứ mưa là ngập đã khiến chủ hàng, khách hàng ngán ngẩm.

Thứ sáu, 15/06/2012 - 03:50

Công ty Cổ phần ĐTXD&PTĐT Sông Đà “vẽ” viễn cảnh trả nợ
Công ty Cổ phần ĐTXD&PTĐT Sông Đà “vẽ” viễn cảnh trả nợ

(Dân trí) – Công ty Cổ phần ĐTXD&PTĐT Sông Đà chây ỳ không chịu trả hơn 11 tỷ đồng đã “đẩy” nhà thầu phụ đứng trước bờ vực phá sản. Khi Báo Dân trí phản ánh sự việc trên, Công ty này mới có động tác “vỗ về” đưa ra viễn cảnh trả nợ.

Thứ sáu, 15/06/2012 - 12:09

Bình minh về trên bãi biển An Bàng
Bình minh về trên bãi biển An Bàng

(Dân trí) - Bãi biển An Bàng, Quảng Nam là một trong 50 bãi biển đẹp nhất thế giới được trang mạng du lịch CNNGo xếp hạng năm 2011. Vẻ đẹp nguyên sơ, thơ mộng của bãi biển An Bàng đã thu hút hàng ngàn du khách ghé thăm mỗi năm.

Thứ sáu, 15/06/2012 - 12:02

Có thể ủy quyền cho người khác bán đất được không?
Có thể ủy quyền cho người khác bán đất được không?

(Dân trí) - Hai chị em chúng tôi là đồng sở hữu một thửa đất, nay chúng tôi muốn bán mảnh đất đó. Hiện tại em tôi đang sinh sống tại Vũng Tàu không thể ra Hà Nội ký hợp đồng bán đất được. Em tôi có thể ủy quyền cho người khác bán đất được không?

Thứ sáu, 15/06/2012 - 12:01

Trường Anh ngữ quốc tế Úc Châu công khai xin lỗi
Trường Anh ngữ quốc tế Úc Châu công khai xin lỗi

(Dân trí) – Ngày 14/6, một trong 2 đơn vị bị kiện về bản quyền sách đã thừa nhận hành vi sai trái, chấp nhận bồi thường, chấm dứt hành vi vi phạm quyền sở hữu trí tuệ và xin lỗi công khai.

Thứ năm, 14/06/2012 - 05:15

Sẽ có Giải báo chí Quốc gia riêng về báo điện tử
Sẽ có Giải báo chí Quốc gia riêng về báo điện tử

(Dân trí)– Ngày 14/6, Hội đồng Giải báo chí Quốc gia tổ chức họp báo công bố về Giải báo chí Quốc gia lần thứ VI. Ông Hà Minh Huệ, Phó Chủ tịch thường trực Hội Nhà báo Việt Nam cho biết, từ năm 2012 sẽ có Giải báo chí Quốc gia riêng về báo điện tử.

Thứ năm, 14/06/2012 - 04:09

Hà Nội: "Bất lực" trước sai phạm tại 18 Ngô Quyền
Hà Nội: "Bất lực" trước sai phạm tại 18 Ngô Quyền

(Dân trí) – Liên quan đến vụ việc vi phạm trật tự xây dựng tại 18 Ngô Quyền, Hà Nội đã có hàng chục văn bản chỉ đạo của nhiều cơ quan chức năng, nhưng điều trớ trêu là đến nay mọi việc vẫn “giậm chân tại chỗ”.

Thứ năm, 14/06/2012 - 11:21

Khách hàng “tố” siêu thị thế giới di động “bội tín”
Khách hàng “tố” siêu thị thế giới di động “bội tín”

(Dân trí) - Mua điện thoại Nokia mới loại 200 Pirk ở siêu thị thế giới di động (số 11A Thái Hà - Hà Nội) chưa đầy 1 tháng, chị Hồng tại quận Đống Đa phát hiện lỗi mang đến bảo hành nhưng không nhận được sự hỗ trợ thỏa đáng khiến khách hàng cảm thấy bức xúc.

Thứ năm, 14/06/2012 - 10:35

Lao động là người nước ngoài có được hưởng trợ cấp thôi việc?
Lao động là người nước ngoài có được hưởng trợ cấp thôi việc?

(Dân trí) - Tôi là người Pháp làm việc tại một công ty của Việt Nam được 02 năm. Tôi đã xin chấm dứt hợp đồng theo đúng quy định của pháp luật Việt nam. Vậy, tôi có được trợ cấp thôi việc không? Cảm ơn Báo Dân trí. (Kathy, Email: Kate@gmail.com).

Thứ năm, 14/06/2012 - 09:35

Đề nghị làm rõ dấu hiệu sai phạm đất đai tại xã Đại Mỗ
Đề nghị làm rõ dấu hiệu sai phạm đất đai tại xã Đại Mỗ

(Dân trí) – Báo Điện tử Dân trí nhận được đơn tố cáo của ông Nguyễn Quý Tiến, trú tại thôn An Thái, xã Đại Mỗ, huyện Từ Liêm phản ánh nhiều dấu hiệu tiêu cực trong lĩnh vực đất đại tại địa phương này.

Thứ năm, 14/06/2012 - 12:58