Thứ bảy, 07/09/2019 - 14:34

Không bật đèn chiếu sáng khi qua hầm đường bộ bị xử phạt như thế nào?

Dân trí

Bộ Công an trả lời thắc mắc của người dân về việc điều khiển phương tiện tham gia giao thông trong hầm đường bộ; nếu vi phạm sẽ bị xử lý như thế nào và có bị tước bằng lái xe hay không?

“Bộ Công an cho tôi hỏi, khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông (cả ô tô và xe gắn máy) trong hầm đường bộ thì quy định về bật đèn chiếu sáng được quy định cụ thể như thế nào? Nếu vi phạm thì sẽ bị xử lý như thế nào và có bị tước bằng lái xe hay không?”- một người dân gửi thắc mắc tới Bộ Công an.

Không bật đèn chiếu sáng khi qua hầm đường bộ bị xử phạt như thế nào? - 1

Hầm đường bộ Kim Liên, Hà Nội.

Trả lời việc này, Bộ Công an cho biết, Khoản 1 Điều 27 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 về Giao thông trong hầm đường bộ quy định: “Người điều khiển phương tiện trong hầm đường bộ ngoài việc tuân thủ các quy tắc giao thông quy định tại Luật này còn phải thực hiện các quy định sau đây: Xe cơ giới, xe máy chuyên dùng phải bật đèn; xe thô sơ phải bật đèn hoặc có vật phát sáng báo hiệu”.

Điểm a Khoản 4 Điều 5 Nghị định số 46/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; lùi xe, quay đầu xe trong hầm đường bộ; vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định. 

Điểm c Khoản 12 Điều 5 Nghị định số 46/2016 quy định: Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2 tháng đến 4 tháng. 

Đối với xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm được quy định tại Điểm d Khoản 5 Điều 6 Nghị định số 46/2016. Cụ thể, phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định; quay đầu xe trong hầm đường bộ.

Điểm c Khoản 12 Điều 6 Nghị định số 46/2016 quy định: Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d Khoản 5 mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2 tháng đến 4 tháng. 

Thế Kha