Thứ ba, 24/09/2019 - 16:45

Vừa công tác trong quân đội và dân sự, mức hưởng trợ cấp thất nghiệp ra sao?

Dân trí

Sáng 24/9, tại Hà Nội, Báo điện tử Dân trí và Cục Việc làm (Bộ LĐ-TB&XH) đã tổ chức Giao lưu trực tuyến giải đáp chính sách bảo hiểm thất nghiệp 2019. Chương trình đã thu hút được sự quan tâm của nhiều bạn đọc về những tình huống đóng - hưởng bảo hiểm thất nghiệp trong thực tế.

Tính BHTN 2 giai đoạn công tác

Với thời gian làm việc ở trong quân đội và dân sự, bạn đọc Tuấn Đức đặt câu hỏi: Chào chị Loan, tôi tham gia công tác từ tháng 3/1992, là đơn vị doanh nghiệp trong Quân đội. Đến tháng 1/2009 đơn vị chuyển sang mô hình công ty cổ phần. Trước khi chuyển sang Công ty cổ phần, tôi mang quân hàm Thiếu tá với hệ số lương là 5,4.

Từ tháng 1/2009 hưởng lương theo thang bảng lương cơ bản của nhà nước đến năm 2015, hệ số lương đến khi chuyển sang hưởng theo lương tối thiểu vùng là 4,51. Từ 2016 đến nay, tôi hưởng lương theo lương tối thiểu vùng 3. Vậy, nếu tôi xin nghỉ việc thì hưởng trợ cấp như theo mức nào?

Vừa công tác trong quân đội và dân sự, mức hưởng trợ cấp thất nghiệp ra sao? - 1
Khách mời giải đáp câu hỏi của bạn đọc

Trả lời câu hỏi này, bà Nguyễn Thị Kim Loan - Trưởng phòng Bảo hiểm thất nghiệp (Trung tâm Dịch vụ việc làm Hà Nội, Sở LĐ-TB&XH Hà Nội) cho biết:

Quy định về mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định tại Điều 50 Luật Việc làm, như sau:

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 5 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 5 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 1 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Căn cứ theo quy định trên, trường hợp của bạn hưởng lương theo lương tối thiểu vùng 3 với hệ số 4,51 theo quy định tại Nghị định 157/2018 của Chính phủ quy định mức lương tối thiểu vùng năm 2019. Như vậy, trường hợp của bạn sẽ hưởng lương theo lương tối thiểu vùng 3 là 3.250.000 đồng x 4,51= 14.657.500 đồng.

Bà Nguyễn Thị Kim Loan bổ sung: “Nếu bạn đóng BHTN từ tháng 01/2009 đến tháng 9/2019 sẽ được tính là 10 năm 9 tháng tương đương với thời gian hưởng là 10 tháng (9 tháng lẻ bảo lưu) thì mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng sẽ được tính là 14.657.500 x 60% = 8.794.500 đồng. Tổng tiền hưởng trợ cấp thất nghiệp của 10 tháng là 87.945.000 đồng”.

Đóng BHTN đứt quãng, mức hưởng ra sao?

Bạn Nguyễn Đức Tuân hỏi: Tôi tham gia BHTN từ năm 2009 - 2015 và không tham gia đóng BHTN nữa. Đến tháng 6/2019, tôi mới tham gia đóng lại với mức đóng 10 triệu đồng/tháng. Nếu tôi đóng thêm một năm nữa và xin nghỉ việc, vậy số tháng tôi được lãnh bảo hiểm thất nghiệp và số tiền nhận là bao nhiêu?

Trả lời câu hỏi này, bà Nguyễn Thị Kim Loan cho biết: Điều 50 Luật Việc làm đã quy định về mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định tại như sau:

- Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

- Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

“Trên cơ sở đó, bạn được hưởng 6 triệu/tháng x 8 tháng hưởng TCTN là 48 triệu đồng” - bà Nguyễn Thị Kim Loan nói.

Lê Mai