Thứ sáu, 17/06/2016 - 17:56

Giám đốc DN tư nhân đóng bảo hiểm thế nào?

Ông Trần Thanh Hải (Đồng Nai) hỏi: Giám đốc công ty TNHH một thành viên (doanh nghiệp tư nhân), làm việc theo hình thức hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện hay bắt buộc?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm h, Khoản 1, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014; Điểm a, Khoản 1, Điều 12 sửa đổi, bổ sung Luật Bảo hiểm y tế và Khoản 2, Điều 2 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp thì người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên, người quản lý doanh nghiệp có hưởng tiền lương thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

Vì vậy, người quản lý doanh nghiệp là giám đốc công ty có hưởng tiền lương tiền công, người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ 3 tháng trở lên hoặc hợp đồng lao động không xác định thời hạn giữ chức danh giám đốc công ty thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

Theo Chinhphu.vn