Thứ ba, 23/06/2020 - 06:19

Được cộng dồn thời gian đóng bảo hiểm để tính trợ cấp thất nghiệp

Bà Nguyễn Thu Hằng (Hà Nội) đóng BHXH tại công ty A được 24 tháng, sau đó chuyển công tác sang công ty B đóng BHXH được 2 tháng thì nghỉ việc. Hiện bà chưa có việc làm. Bà Hằng hỏi, bà có đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 45 Luật Việc làm thì thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) ở công ty A nếu chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được cộng dồn với thời gian tham gia BHTN ở công ty B để tính hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Theo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm, nếu bà đã chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đúng quy định, đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc; trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, bà đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi bà muốn nhận trợ cấp thất nghiệp thì sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN mà bà chưa có việc làm (trừ các trường hợp thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; chết) thì bà sẽ được giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

Theo Chinhphu.vn