Chủ nhật, 05/06/2016 - 06:57

Có thể thanh toán chi phí khám bệnh tại cơ quan BHXH

Con của bà Lê Thị Thu Huyền được 13 tháng tuổi, đăng ký BHYT tại Bệnh viện đa khoa tỉnh Gia Lai. Ngày 16/3/2016, bà đưa con đi khám tại Bệnh viện TP. Pleiku và không được hưởng BHYT. Bà Huyền hỏi, con của bà khám bệnh trái tuyến có được hưởng BHYT không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo Điểm c, Khoản 3, Điều 22 Luật BHYT sửa đổi , từ ngày 1/1/2016 khi đi khám, chữa bệnh tại Bệnh viện tuyến huyện được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng và theo mức hưởng được quy định.

Bệnh viện TP. Pleiku là bệnh viện tuyến huyện nên khi bà Huyền cho con đi khám, chữa bệnh sẽ được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng của cháu.

Trường hợp con của bà chưa được thanh toán tại Bệnh viện, đề nghị bà mang đầy đủ hóa đơn đến cơ quan BHXH để được hướng dẫn thanh toán trực tiếp.

Theo Chinhphu.vn