Được chốt sổ BHXH từ khi có quyết định chấm dứt HĐLĐ

Bà Trần Kiều Loan (TP Hải Phòng) bắt đầu nghỉ thai sản ngày 10/11/2014, thời điểm ký lại hợp đồng lao động của bà vào ngày 4/2/2015 nhưng bà không ký hợp đồng nữa vì lý do gia đình và có Quyết định nghỉ việc ngày 2/2/2015.
>>Thời gian để tính trợ cấp thôi việc được xác định như thế nào?
>>Chế độ thôi việc khi công ty giải thể
>>Thẩm quyền cho thôi việc, nghỉ hưu đối với công chức, viên chức

Nay bà Loan muốn có sổ BHXH để làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng Công ty trả lời bà, phải hết thời gian nghỉ thai sản (tức sau ngày 10/6/2015) Công ty mới làm thủ tục chốt sổ BHXH cho bà được. Bà Loan hỏi, Công ty trả lời như vậy có đúng không? Bà Loan được chốt sổ BHXH từ thời gian nào?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời bà Kiều Loan như sau:

Trường hợp bà Loan hỏi, theo quy định của pháp luật bà được chốt sổ BHXH kể từ khi đơn vị sử dụng lao động có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động.

Việc Công ty trả lời bà là không đúng quy định. Thời gian bà được chốt sổ BHXH từ ngày 2/2/2015 theo quy định tại Điều 14 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc.

Theo Chinhphu.vn
MỚI NHẤT
Bộ LĐTBXH trả lời chất vấn về điều chỉnh 8% lương hưu
Bộ LĐTBXH trả lời chất vấn về điều chỉnh 8% lương hưu

Bộ LĐ-TB&XH có văn bản trả lời đại biểu Quốc hội Nguyễn Thị Phúc thuộc Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh Bình Thuận đối với nội dung chất vấn về thực hiện việc điều chỉnh lương hưu 8% vừa qua còn mang tính “cào bằng”, không công bằng, mất ý nghĩa của chính sách và tốn kém ngân sách.

Thứ bảy, 11/07/2015 - 09:42

Lương trong những ngày nghỉ việc được tính như thế nào?
Lương trong những ngày nghỉ việc được tính như thế nào?

Tiền lương trong những ngày nghỉ, theo qui định của Bộ Luật lao động, người lao động được hưởng nguyên lương.

Thứ bảy, 11/07/2015 - 08:16

Nâng lương trong thời gian nghỉ thai sản, chế độ thế nào?
Nâng lương trong thời gian nghỉ thai sản, chế độ thế nào?

Bà Nguyễn Thị Nguyệt nghỉ thai sản từ tháng 12/2014, khi đó bà hưởng lương bậc 2, hệ số 2,67. Tháng 1/2015, bà được nâng lương lên bậc 3, hệ số 3,0. Vậy, chế độ thai sản của bà có được tính theo hệ số lương mới không? Bà có được truy lĩnh tiền nâng bậc lương mới từ tháng 1/2015 đến tháng 5/2015 không?

Thứ sáu, 10/07/2015 - 07:41

Tiền lương làm đêm, làm thêm ban đêm được tính ra sao?
Tiền lương làm đêm, làm thêm ban đêm được tính ra sao?

(Dân trí) - Thứ trưởng Bộ LĐ-TB&XH Phạm Minh Huân vừa ký ban hành Thông tư số 23/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện một số điều về tiền lương làm thêm trong ngày thường, ngày nghỉ và ban đêm. Theo đó mức tiền lương cao nhất được hưởng tới 300 % ngày làm việc bình thường.

Thứ năm, 09/07/2015 - 07:25

Có được hưởng đồng thời phụ cấp thu hút và lâu năm?
Có được hưởng đồng thời phụ cấp thu hút và lâu năm?

Ông Lê Thanh Phong làm công tác văn thư tại trường Tiểu học Văn Giáo, xã Văn Giáo, huyện Tịnh Biên, tỉnh An Giang từ ngày 18/11/2002 đến nay. Năm 2008, xã Văn Giáo được công nhận là xã có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn, ông Phong được hưởng phụ cấp thu hút theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP từ tháng 3/2011.

Thứ tư, 08/07/2015 - 08:54

Các chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 7/2015
Các chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 7/2015

Trong tháng 7/2015, nhiều quy định mới liên quan đến Tiền lương bắt đầu có hiệu lực thi hành.

Thứ ba, 07/07/2015 - 01:59

Có được tính thời gian làm hợp đồng để xét nâng lương?
Có được tính thời gian làm hợp đồng để xét nâng lương?

Ông Nguyễn Duy Khánh công tác tại Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Đức Phổ, tỉnh Quảng Ngãi theo hình thức hợp đồng, đóng BHXH từ tháng 7/2010; được nâng lương bậc 2/9, hệ số 2,67 vào tháng 7/2013.

Thứ ba, 07/07/2015 - 08:28

Thời gian thử việc khi giao kết hợp đồng
Thời gian thử việc khi giao kết hợp đồng

Bà Lê Thị Nhàng (lenhangktth@...) tốt nghiệp đại học năm 2007, sau đó làm việc cho 1 công ty tư nhân, đóng BHXH từ tháng 10/2007. Tháng 2/2009, bà được UBND huyện ký hợp đồng có thời hạn. Tháng 6/2010, ký hợp đồng không xác định thời hạn chờ thi tuyển công chức, hưởng lương hệ số 2,34

Thứ hai, 06/07/2015 - 08:10

Trừ lương khi đi trễ là sai luật
Trừ lương khi đi trễ là sai luật

* Công ty quy định người lao động đi trễ dù chỉ 1 phút cũng bị trừ lương. Tháng trước, do đưa con đi chích ngừa nên tôi vào trễ 30 phút. Tôi đã giải thích và chứng minh song vẫn bị trừ 500.000 đồng. Công nhân rất bức xúc, nhiều lần kiến nghị nhưng mọi việc vẫn như cũ...

Chủ nhật, 05/07/2015 - 07:52

Trường hợp nào lao động hợp đồng được phụ cấp công vụ?
Trường hợp nào lao động hợp đồng được phụ cấp công vụ?

Bà Hoàng Thị Hiền (kyniem178@...) công tác tại Chi cục Phát triển nông thôn trực thuộc Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tỉnh Lai Châu, đề nghị giải đáp về chế độ phụ cấp công vụ đối với trường hợp ông Bùi Văn Hùng, hiện đang làm việc theo chế độ hợp đồng tại cơ quan bà.

Thứ bảy, 04/07/2015 - 10:56

Quyết toán thuế với người lao động có thu nhập từ thuê nhà
Quyết toán thuế với người lao động có thu nhập từ thuê nhà

Ông Trần Văn Việt (TP Đông Hà, tỉnh Quảng Trị) là cán bộ một cơ quan nhà nước. Năm 2014, thu nhập từ tiền lương, tiền công của ông là 50.000.000 đồng/năm và thu nhập từ hoạt động cho thuê nhà là 48.000.000 đồng/năm.

Thứ sáu, 03/07/2015 - 08:20

Sao chỉ trả 70% tiền lương?
Sao chỉ trả 70% tiền lương?

Trong thời gian thử việc 30 ngày, đến ngày thứ 16, do thấy công việc không phù hợp, tôi chấm dứt thử việc và báo trước với công ty 1 ngày. Khi nhận lương, công ty chỉ trả cho tôi 70%...Trần Thị Quỳnh Hương (Công ty Quang Phát, quận 12, TP HCM)

Thứ năm, 02/07/2015 - 08:28

ĐÁNG QUAN TÂM
Nghỉ hưu trước tuổi có được hưởng chính sách tinh giản biên chế?
Nghỉ hưu trước tuổi có được hưởng chính sách tinh giản biên chế?

Bà Lương Thị Yên sinh năm 1962, công tác tại trường Trung cấp Công đoàn Nam Định, thuộc Liên đoàn Lao động tỉnh Nam Định từ tháng 4/1980. Do sức khoẻ yếu, nhà trường không sắp xếp được việc làm nên bà Yên đã làm đơn xin nghỉ hưu trước tuổi.

Thứ tư, 01/07/2015 - 08:22

Nghỉ việc vì lý do cá nhân có được hưởng theo tinh giản biên chế?
Nghỉ việc vì lý do cá nhân có được hưởng theo tinh giản biên chế?

Theo hướng dẫn của Bộ Nội vụ, những trường hợp vì lý do cá nhân muốn nghỉ việc không được giải quyết hưởng chế độ, chính sách tinh giản biên chế tại Nghị định 108/2014/NĐ-CP.

Thứ hai, 29/06/2015 - 07:14

Được nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại địa phương
Được nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại địa phương

Công ty của bà Thảo Quyên có trụ sở ở quận 11, TP. Hồ Chí Minh. Vừa qua Công ty có 1 nhân viên nghỉ việc vì lý do cá nhân và đã chuyển hẳn về quê ở Thanh Hóa sinh sống. Hiện, công ty đã chốt sổ BHXH và gửi sổ về Thanh Hóa cho nhân viên này.

Chủ nhật, 28/06/2015 - 09:57

Nghỉ hưu năm 2018, sẽ tính lương thế nào?
Nghỉ hưu năm 2018, sẽ tính lương thế nào?

Tôi nghe báo đài nói luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có sửa đổi về cách tính lương hưu và áp dụng từ ngày 1/1/2016. Tôi sẽ nghỉ hưu vào năm 2018, vậy cách tính lương hưu của tôi thế nào? Hoàng Văn Chiến -TP Hồ Chí Minh.

Thứ bảy, 27/06/2015 - 08:51

Trường hợp nào được trợ cấp một lần khi nghỉ hưu?
Trường hợp nào được trợ cấp một lần khi nghỉ hưu?

Bà Nguyễn Thị Hồng Lan (tỉnh Lâm Đồng) nhập ngũ tháng 11/1972, xuất ngũ tháng 8/1977, chuyển về công tác tại Phòng Giáo dục huyện Thạch Hà, tỉnh Nghệ Tĩnh. Tháng 8/1992, chuyển về Trường THPT dân lập Lê Lợi, huyện Bảo Lộc, TP. Bảo Lộc, tỉnh Lâm Đồng, tham gia BHXH từ tháng 1/1998.

Thứ sáu, 26/06/2015 - 07:48

Đối tượng và chính sách tinh giản biên chế
Đối tượng và chính sách tinh giản biên chế

Ông Đặng Ngọc Cẩm (Đắk Nông) sinh năm 1959, hiện là Phó Chủ tịch HĐND xã, đóng BHXH từ năm 1992 đến nay. Vừa qua, ông Cẩm không được cơ cấu vào cấp uỷ do không đáp ứng về trình độ đào tạo nên đến năm 2016, hết nhiệm kỳ đang đảm nhiệm, ông Cẩm sẽ nghỉ việc.

Thứ năm, 25/06/2015 - 08:03

Người sử dụng LĐ có quyền sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần
Người sử dụng LĐ có quyền sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần

Bà Phan Thùy Linh (linhlykhanhhuy@...) làm việc tại một Công ty xây dựng. Công ty của bà Linh thường bố trí cho công nhân lao động trực tiếp tại công trường không nghỉ vào ngày chủ nhật, mà nghỉ cố định vào một ngày khác trong tuần.

Thứ tư, 24/06/2015 - 07:49

Thời gian để tính trợ cấp thôi việc được xác định như thế nào?
Thời gian để tính trợ cấp thôi việc được xác định như thế nào?

Thời gian người lao động nghỉ theo chế độ BHXH cũng được tính là thời gian làm việc cho người sử dụng lao động để tính trợ cấp thất nghiệp.

Thứ ba, 23/06/2015 - 07:46

Nguyên tắc xác định đơn giá nhân công xây dựng
Nguyên tắc xác định đơn giá nhân công xây dựng

Khi xác định đơn giá nhân công xây dựng cần căn cứ vào loại công việc, tay nghề của từng công nhân thực hiện công việc để phân nhóm, xác định hệ số lương cho phù hợp.

Thứ hai, 22/06/2015 - 07:50

Thời gian thử việc cũng được tính phép năm
Thời gian thử việc cũng được tính phép năm

Tôi ký hợp đồng thử việc từ tháng 12-2014 đến ngày 30-5-2015. Do công việc không thích hợp, tôi nộp đơn xin nghỉ việc và được sự chấp thuận của công ty.

Thứ hai, 22/06/2015 - 07:41

Mua BHYT theo hộ gia đình được ưu đãi thế nào?
Mua BHYT theo hộ gia đình được ưu đãi thế nào?

Gia đình bà Nguyễn Thị Hiền (Thái Bình) có 6 người, chị bà đi lấy chồng đã cắt hộ khẩu, hai em gái đi học đều đóng BHYT tại trường, còn bà Hiền đi làm, đóng BHYT theo công ty. Vậy, bố mẹ bà Hiền khi mua BHYT theo hộ gia đình có được giảm mức đóng không? Nếu được thì cần thực hiện thủ tục gì?

Chủ nhật, 21/06/2015 - 09:15

Nghỉ sinh con có bị cắt lương?
Nghỉ sinh con có bị cắt lương?

Chị bạn tôi sinh con đầu lòng được đơn vị cho nghỉ 7 ngày làm việc vì sinh con bằng hình thức phẫu thuật. Hiện tại đơn vị cắt 7 ngày lương của chị đó. Xin hỏi đơn vị làm như vậy đúng hay sai quy định? Xin cho biết rõ những quy định này ghi ở Văn bản nào?

Thứ bảy, 20/06/2015 - 07:20