Tư vấn pháp luật:

Tôi phải làm gì để được hưởng thừa kế của cha?

Dân trí – Bố tôi cháu ly hôn, theo phán quyết của Tòa, mẹ tôi nuôi tôi. Sau khi ly hôn khoảng gần 2 năm bố tôi mất. Ý nguyện của bố mẹ tôi là nhà đất này để làm nơi thờ cúng tổ tiên. Tôi phải làm gì để được hưởng thừa kế?

(Nguyễn Trường Giang; Email: Giang_ĐHXD@yahoo.com).

Ảnh minh họa
Ảnh minh họa
Trả lời:
 
Theo quy định tại  điểm a Khoản 1  Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 (BLDS)  quy định: “1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”.

Theo bạn trình bày thì trường hợp của bạn không thuộc quy định tại Khoản 1 Điều 643 BLDS:  Những người sau đây không được quyền hưởng di sản: a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó; b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản; c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng; d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, huỷ di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản”. 

Bạn cũng không từ chối nhận di sản thừa kế theo quy định tại Điều 642 BLDS, do vậy loại trừ trường hợp bạn không được hưởng di sản thừa kế. Bộ luật dân sự chưa có quy định nào bắt buộc người hưởng thừa kế phải ở cùng người để lại di sản thừa kế. Như vậy, theo quy định nêu trên thì bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố bạn. Tốt nhất, bạn nên giải thích để ông bà nội bạn hiểu và làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế, chia thừa kế theo pháp luật.

Trường hợp, nếu ông bà nội bạn thống nhất và đồng ý với ý nguyện của bố bạn trước khi mất và của mẹ bạn thì tất cả các đồng thừa kế liên hệ phòng công chứng nơi có nhà đất để làm thủ tục kê khai di sản thừa kế, vì bố bạn mất quá 6 tháng do vậy, ông bà nội bạn vẫn nhận phần di sản của mình sau đó tặng cho lại cho bạn, đồng thời mẹ bạn cũng làm tặng cho phần của mẹ bạn cho bạn, mục đích nhà đất để thờ cúng tổ tiên. Trường hợp, nếu mẹ bạn không tặng cho phần mẹ bạn thì bạn và mẹ bạn sẽ là đồng sở hữu nhà đất nêu trên. Nếu ông bà nội bạn không đồng ý, thì bạn cùng mẹ bạn khởi kiện tới Tòa có thẩm quyền để yêu cầu chia di sản thừa kế.

Luật sư Vũ Thị Hiên

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

 Email: info@luatdaiviet.vn

 Website: http://www.luatdaiviet.vn/

Ban Bạn đọc

Tag :
MỚI NHẤT
Vigecam kiên quyết thu hồi số tài sản lớn cho Nhà nước
Vigecam kiên quyết thu hồi số tài sản lớn cho Nhà nước

(Dân trí) - Lãnh đạo Tổng Công ty Vật tư Nông nghiệp (Vigecam) cho biết cơ quan này đang khẩn trương thực hiện kết luận sau thanh tra, tích cực rà soát tài sản, thu hồi công nợ của Vigecam theo chỉ đạo của Bộ NN&PTNT.

Thứ sáu, 15/06/2012 - 09:00

Trung tâm Dược, Triển lãm Giảng Võ: Điệp khúc mưa là ngập
Trung tâm Dược, Triển lãm Giảng Võ: Điệp khúc mưa là ngập

(Dân trí) - Mới đầu mùa mưa nhưng các tiểu thương kinh doanh tại Trung tâm Dược, Trung tâm Triển lãm Giảng Võ đã “ngấm đòn” ngập lụt. Điệp khúc cứ mưa là ngập đã khiến chủ hàng, khách hàng ngán ngẩm.

Thứ sáu, 15/06/2012 - 03:50

Công ty Cổ phần ĐTXD&PTĐT Sông Đà “vẽ” viễn cảnh trả nợ
Công ty Cổ phần ĐTXD&PTĐT Sông Đà “vẽ” viễn cảnh trả nợ

(Dân trí) – Công ty Cổ phần ĐTXD&PTĐT Sông Đà chây ỳ không chịu trả hơn 11 tỷ đồng đã “đẩy” nhà thầu phụ đứng trước bờ vực phá sản. Khi Báo Dân trí phản ánh sự việc trên, Công ty này mới có động tác “vỗ về” đưa ra viễn cảnh trả nợ.

Thứ sáu, 15/06/2012 - 12:09

Bình minh về trên bãi biển An Bàng
Bình minh về trên bãi biển An Bàng

(Dân trí) - Bãi biển An Bàng, Quảng Nam là một trong 50 bãi biển đẹp nhất thế giới được trang mạng du lịch CNNGo xếp hạng năm 2011. Vẻ đẹp nguyên sơ, thơ mộng của bãi biển An Bàng đã thu hút hàng ngàn du khách ghé thăm mỗi năm.

Thứ sáu, 15/06/2012 - 12:02

Có thể ủy quyền cho người khác bán đất được không?
Có thể ủy quyền cho người khác bán đất được không?

(Dân trí) - Hai chị em chúng tôi là đồng sở hữu một thửa đất, nay chúng tôi muốn bán mảnh đất đó. Hiện tại em tôi đang sinh sống tại Vũng Tàu không thể ra Hà Nội ký hợp đồng bán đất được. Em tôi có thể ủy quyền cho người khác bán đất được không?

Thứ sáu, 15/06/2012 - 12:01

Trường Anh ngữ quốc tế Úc Châu công khai xin lỗi
Trường Anh ngữ quốc tế Úc Châu công khai xin lỗi

(Dân trí) – Ngày 14/6, một trong 2 đơn vị bị kiện về bản quyền sách đã thừa nhận hành vi sai trái, chấp nhận bồi thường, chấm dứt hành vi vi phạm quyền sở hữu trí tuệ và xin lỗi công khai.

Thứ năm, 14/06/2012 - 05:15

Sẽ có Giải báo chí Quốc gia riêng về báo điện tử
Sẽ có Giải báo chí Quốc gia riêng về báo điện tử

(Dân trí)– Ngày 14/6, Hội đồng Giải báo chí Quốc gia tổ chức họp báo công bố về Giải báo chí Quốc gia lần thứ VI. Ông Hà Minh Huệ, Phó Chủ tịch thường trực Hội Nhà báo Việt Nam cho biết, từ năm 2012 sẽ có Giải báo chí Quốc gia riêng về báo điện tử.

Thứ năm, 14/06/2012 - 04:09

Hà Nội: "Bất lực" trước sai phạm tại 18 Ngô Quyền
Hà Nội: "Bất lực" trước sai phạm tại 18 Ngô Quyền

(Dân trí) – Liên quan đến vụ việc vi phạm trật tự xây dựng tại 18 Ngô Quyền, Hà Nội đã có hàng chục văn bản chỉ đạo của nhiều cơ quan chức năng, nhưng điều trớ trêu là đến nay mọi việc vẫn “giậm chân tại chỗ”.

Thứ năm, 14/06/2012 - 11:21

Khách hàng “tố” siêu thị thế giới di động “bội tín”
Khách hàng “tố” siêu thị thế giới di động “bội tín”

(Dân trí) - Mua điện thoại Nokia mới loại 200 Pirk ở siêu thị thế giới di động (số 11A Thái Hà - Hà Nội) chưa đầy 1 tháng, chị Hồng tại quận Đống Đa phát hiện lỗi mang đến bảo hành nhưng không nhận được sự hỗ trợ thỏa đáng khiến khách hàng cảm thấy bức xúc.

Thứ năm, 14/06/2012 - 10:35

Lao động là người nước ngoài có được hưởng trợ cấp thôi việc?
Lao động là người nước ngoài có được hưởng trợ cấp thôi việc?

(Dân trí) - Tôi là người Pháp làm việc tại một công ty của Việt Nam được 02 năm. Tôi đã xin chấm dứt hợp đồng theo đúng quy định của pháp luật Việt nam. Vậy, tôi có được trợ cấp thôi việc không? Cảm ơn Báo Dân trí. (Kathy, Email: Kate@gmail.com).

Thứ năm, 14/06/2012 - 09:35

Đề nghị làm rõ dấu hiệu sai phạm đất đai tại xã Đại Mỗ
Đề nghị làm rõ dấu hiệu sai phạm đất đai tại xã Đại Mỗ

(Dân trí) – Báo Điện tử Dân trí nhận được đơn tố cáo của ông Nguyễn Quý Tiến, trú tại thôn An Thái, xã Đại Mỗ, huyện Từ Liêm phản ánh nhiều dấu hiệu tiêu cực trong lĩnh vực đất đại tại địa phương này.

Thứ năm, 14/06/2012 - 12:58

Mãn nhãn trước vẻ "dịu dàng, quyến rũ" của thác Bảy tầng
Mãn nhãn trước vẻ "dịu dàng, quyến rũ" của thác Bảy tầng

(Dân trí) - Tọa lạc trên địa bàn huyện Đức Trọng, cách trung tâm TP. Đà Lạt khoảng 50km về hướng Nam, thác Pongour còn gọi là thác bảy tầng (hoặc thác Thiên Thai) như một kiệt tác thiên nhiên mang đậm nét hoang sơ, dịu dàng giống như truyền thuyết về nàng Kanai!

Thứ năm, 14/06/2012 - 12:02

ĐÁNG QUAN TÂM
Tôi có được hưởng thừa kế tài sản của chồng không?
Tôi có được hưởng thừa kế tài sản của chồng không?

(Dân trí) - Do một số vấn đề cá nhân nên tôi và chồng đã làm biên bản thỏa thuận chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân tại phòng công chứng. Do bị cảm lạnh nên chồng tôi mất, không để lại di chúc.

Thứ tư, 13/06/2012 - 12:01

Ban Quản lý các khu công nghiệp bị khởi kiện
Ban Quản lý các khu công nghiệp bị khởi kiện

(Dân trí) - Vụ án đang thụ lý, mặc nhiên quyết định hành chính cũng chưa có hiệu lực, vậy mà Ban quản lý (BQL) các Khu công nghiệp (KCN) Bắc Giang cho phép một doanh nghiệp khác đưa máy móc vào khu vực Công ty Transimex Sài Gòn – Hữu Nghị.

Thứ ba, 12/06/2012 - 10:05

Doanh nghiệp chết đứng vì bị xử sự kiểu “đánh úp”
Doanh nghiệp chết đứng vì bị xử sự kiểu “đánh úp”

(Dân trí) - Ngày 11/6, hàng loạt đơn vị có quầy kinh doanh tân dược tại Trung tâm buôn bán thuốc tân dược, Triển lãm Giảng Võ gửi đơn đến các cơ quan chức năng… khiếu nại về chuyện bị chèn ép trong việc phân bổ, cho thuê diện tích kinh doanh tại đây.

Thứ ba, 12/06/2012 - 09:01

Rợn gáy nhìn xe gãy bánh vẫn chạy như bay
Rợn gáy nhìn xe gãy bánh vẫn chạy như bay

(Dân trí) - Chiếc máy cày bị gãy một bánh nhưng tài xế vẫn ngang nhiên đánh lái chạy trên quốc lộ 48. Nhiều người đi đường nhìn thấy đã phải tránh xa để nhường đường cho hung thần này đi.

Thứ ba, 12/06/2012 - 12:10

Công ty Sữa tươi Ba Vì đã được đồng ý cấp phép
Công ty Sữa tươi Ba Vì đã được đồng ý cấp phép

(Dân trí) - Công ty CP Sữa tươi Ba Vì cho biết, đã được UBND Huyện Ba Vì đồng ý cấp phép sử dụng nhãn hiệu sữa Ba Vì, và sẽ tiến hành sản xuất theo đúng quy định sau khi có giấy phép chính thức.

Thứ ba, 12/06/2012 - 12:10

Phải làm gì để giành lại quyền nuôi con?
Phải làm gì để giành lại quyền nuôi con?

(Dân trí) - Ngày 23/5/2012, tôi và chồng ký Biên bản hòa giải về việc thuận tình ly hôn, trong đó tôi đã đồng ý giao con cho chồng tôi nuôi. Nay tôi muốn giành lại quyền nuôi con. Vậy, tôi phải làm gì? Tôi xin cảm ơn.

Thứ ba, 12/06/2012 - 12:02

Nhà thầu phụ khởi kiện Công ty Cổ phần ĐTXD&PTĐT Sông Đà
Nhà thầu phụ khởi kiện Công ty Cổ phần ĐTXD&PTĐT Sông Đà

(Dân trí)– Công ty Cổ phần ĐTXD&PTĐT Sông Đà chây ỳ không chịu trả hơn 11 tỷ đồng đã “đẩy” nhà thầu phụ là Công ty TNHH Phát triển Công nghiệp Năng lượng đứng trước nguy cơ phá sản. Hiện nay, bản thân Công ty này cũng đang đứng trước những khó khăn về tài chính, công nợ.

Thứ hai, 11/06/2012 - 12:06

Tôi có được bán nhà khi đang cho thuê không?
Tôi có được bán nhà khi đang cho thuê không?

(Dân trí) - Tôi có ký hợp đồng công chứng cho vợ chồng người bạn thuê nhà trong thời hạn 02 năm. Do chồng tôi chuyển công tác nên chúng tôi có ý định bán căn nhà này. Tôi có được phép bán nhà trong thời gian cho thuê không?

Thứ hai, 11/06/2012 - 12:01

Tòa án buộc Sudico dừng đại hội đồng cổ đông thường niên
Tòa án buộc Sudico dừng đại hội đồng cổ đông thường niên

(Dân trí) - Ngày 4/6/2012, Tòa án nhân dân TP Hà Nội đã ban hành Quyết định số 175/2012/QĐ-BPKCTT về việc áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời, buộc Công ty Sudico phải dừng việc tổ chức Đại hội đồng cổ đông thường niên năm 2012, vốn đã được đăng ký vào tuần đầu của tháng 6/2012.

Chủ nhật, 10/06/2012 - 06:12

Tôi có được quyền yêu cầu chồng đóng tiền nuôi con không?
Tôi có được quyền yêu cầu chồng đóng tiền nuôi con không?

(Dân trí) – Vợ chồng tôi đang làm thủ tục ly hôn. Chúng tôi có một con năm nay 4 tuổi, tôi và chồng cùng thống nhất để tôi nuôi con. Tuy nhiên, anh ấy nói sẽ không cấp dưỡng cho con. Vậy, tôi có được quyền yêu cầu chồng đóng tiền nuôi con không?

Chủ nhật, 10/06/2012 - 12:55

Vigecam thực hiện nghiêm kết luận của Thanh tra Chính phủ
Vigecam thực hiện nghiêm kết luận của Thanh tra Chính phủ

(Dân trí) -Văn phòng Chính phủ đã ban hành công văn số 8395/VPCP-KNTN truyền đạt ý kiến của Thủ tướng đồng ý với kết quả xử lý sau thanh tra của Bộ NN&PTNT tại Vigecam. Đồng thời Công an Hà Nội cũng đã có văn bản kết luận về một số nội dung “lình xình” tại Vigecam.

Thứ bảy, 09/06/2012 - 12:06

TPHCM: Nhà thuốc “ma” trong Bệnh viện Nhân dân 115
TPHCM: Nhà thuốc “ma” trong Bệnh viện Nhân dân 115

(Dân trí) – Hóa đơn, sổ sách bán thuốc không ghi địa chỉ, thông tin bệnh lý của người bệnh và bác sĩ kê toa nhưng thuốc vẫn được bán ra. Thậm chí, có những trường hợp khách hàng mua thuốc kê đơn số lượng lớn với hàng chục hóa đơn thuốc/1 lần mua.

Thứ bảy, 09/06/2012 - 12:05