Thứ bảy, 24/12/2011 - 00:01

Tư vấn pháp luật:

Độ tuổi đóng Bảo hiểm xã hội?

(Dân trí) - Em 16 tuổi ký Hợp đồng lao động dài hạn với một công ty. Vậy em có được tham gia BHXH hay không? Hay đủ 18 tuổi mới tham gia. (Chế Thanh Hưng; Email: chethanhhung@gmail.com).

Độ tuổi đóng Bảo hiểm xã hội? - 1
Ảnh minh họa

Trả lời
:

Theo cách hỏi của bạn chúng tôi hiểu hợp đồng lao động dài hạn mà bạn ký với Công ty là Hợp đồng không xác định thời hạn, bởi lẽ Bộ luật lao động không có quy định về hợp đồng dài hạn mà chỉ có hợp đồng xác định thời hạn: từ đủ 12 tháng đến 36 tháng và hợp đồng không xác định thời hạn.

Tại Đoạn 1 Điều 6 Bộ luật lao động năm 2009 sửa đổi bổ sung các năm 2002, 2006,2007 quy định: “Người lao động là người ít nhất đủ 15 tuổi, có khả năng lao động và có giao kết hợp đồng lao động”. Theo quy định này thì bạn được tham gia ký hợp đồng lao động và cũng là căn cứ để chúng tôi khẳng định chúng tôi hiểu hợp đồng lao động của bạn là hợp đồng không xác định thời hạn là đúng.

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 thì người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên. Theo các quy định nêu trên thì bạn thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, đây vừa là quyền đồng thời cũng là nghĩa vụ của bạn.

 

Luật sư Vũ Thị Hiên

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

 Email: info@luatdaiviet.vn

 Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc
Đáng quan tâm
Mới nhất