Thứ hai, 03/02/2020 - 08:11

Bố mẹ đến thăm con, có phải đăng ký tạm trú nhiều lần?

"Tôi sinh sống và làm việc trên thành phố. Thỉnh thoảng, bố mẹ tôi có lên thành phố và ở lại nhà tôi để chơi với con cháu. Trường hợp này, tôi có phải thông báo lưu trú với cơ quan công an nhiều lần hay không?".

Luật gia Phạm Thị Hằng - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Điều 31 Luật Cư trú 2006 quy định về lưu trú và thông báo lưu trú như sau:

1. Lưu trú là việc công dân ở lại trong một thời gian nhất định tại địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn ngoài nơi cư trú của mình và không thuộc trường hợp phải đăng ký tạm trú.

2. Gia đình, nhà ở tập thể, cơ sở chữa bệnh, khách sạn, nhà nghỉ, cơ sở khác khi có người từ đủ mười bốn tuổi trở lên đến lưu trú có trách nhiệm thông báo việc lưu trú với công an xã, phường, thị trấn. Việc thông báo lưu trú được thực hiện trực tiếp hoặc bằng điện thoại. Công an xã, phường, thị trấn có trách nhiệm thông báo địa điểm, số điện thoại nơi tiếp nhận thông báo lưu trú cho nhân dân biết.

3. Việc thông báo lưu trú được thực hiện trước 23 giờ, nếu người đến lưu trú sau 23 giờ thì thông báo lưu trú vào sáng ngày hôm sau; trường hợp ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con, cháu, anh, chị, em ruột đến lưu trú nhiều lần thì chỉ cần thông báo lưu trú một lần.

4. Việc thông báo lưu trú được ghi vào sổ tiếp nhận lưu trú.

Như vậy, trường hợp bố mẹ của bạn đến lưu trú nhiều lần thì chỉ cần thông báo lưu trú một lần.

Theo Lao động

Từ khóa: