Thứ ba, 09/02/2021 - 07:40

3 phút cùng luật sư:

Bất chấp lệnh cấm, lén kinh doanh trong mùa dịch bị phạt nặng đến mức nào?

Dân trí

Bất chấp lệnh tạm ngưng hoạt động, lén lút hoạt động trong mùa dịch Covid-19 có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng.

Vì những ảnh hưởng của dịch Covid-19 nên Chính phủ đã ban hành những quyết định tạm ngưng hoạt động đối với một số địa bàn, đơn vị và cơ sở kinh doanh. 

Thế nhưng, vẫn có trường hợp vì lợi ích cá nhân mà cố chấp hoạt động lén lút. Cụ thể là quán karaoke trong một khách sạn ở Bãi Cháy (TP Hạ Long).

Hành vi này sẽ bị xử lý thế nào theo quy định của pháp luật? Mời bạn đọc gặp gỡ luật sư Nguyễn Đức Hoàng để cùng tìm hiểu.

Kinh doanh dịch vụ dù có lệnh cấm hoạt động sẽ bị xử lý như thế nào

Những đơn vị hoặc cơ sở kinh doanh bất chấp hoạt động lén lút mặc dù đã được thông báo tạm ngưng hoạt động vì dịch Covid sẽ bị xử phạt như thế nào thưa luật sư?

L.s Nguyễn Đức Hoàng: Theo quy định tại điểm b khoản 5 Điều 12 Nghị định số 117/2020/NĐ-CP thì đối với các cá nhân có hành vi: "Không thực hiện quyết định cấm tập trung đông người tại vùng đã được ban bố tình trạng khẩn cấp về dịch" có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một hành vi. Đối với tổ chức vi phạm quy định trên thì mức phạt tiền sẽ gấp đôi, tức từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng. 

Đối với những vùng chưa được ban bố tình trạng khẩn cấp về dịch thì đối với cá nhân/ tổ chức hành vi: "không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp hạn chế tập trung đông người hoặc tạm đình chỉ hoạt động kinh doanh, dịch vụ tại nơi công cộng" có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cá nhân và từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với tổ chức theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 12 Nghị định số 117/2020/NĐ-CP.

Bất chấp lệnh cấm, lén kinh doanh trong mùa dịch bị phạt nặng đến mức nào? - 1
Luật sư Nguyễn Đức Hoàng trao đổi cùng PV Dân Trí

Các cá nhân sử dụng dịch vụ hoặc có mặt tại những cơ sở đó có vi phạm pháp luật không thưa luật sư? Nếu có thì sẽ bị xử lý như thế nào?

L.s Nguyễn Đức Hoàng: Như đã đề cập ở trên, các quy định tại Điều 12 Nghị định số 117/2020/NĐ-CP về xử phạt vi phạm quy định về áp dụng biện pháp chống dịch cũng được áp dụng đối với các cá nhân.

Do đó trường hợp cơ quan Nhà nước có thẩm quyền đã ra quyết định áp dụng biện pháp hạn chế tập trung đông người hoặc tạm đình chỉ hoạt động kinh doanh, dịch vụ tại nơi công cộng thì những cá nhân sử dụng dịch vụ hoặc có mặt tại những cơ sở vi phạm quyết định trên cũng được xem là vi phạm pháp luật.

Thư Quỳnh - Nguyễn Quang