Thứ hai, 16/12/2019 - 06:04

Làm việc hợp đồng tại các hội đặc thù có phải đóng BHXH không?

Bà Võ Ngọc Thiên Doanh (Ninh Thuận) hỏi, nhân viên hợp đồng kế toán tại các Hội đặc thù (không giao chỉ tiêu biên chế) có thuộc đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc không? Nếu đơn vị sử dụng lao động không đóng BHXH cho người lao động thì có được không?

Về vấn đề này, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Ninh Thuận trả lời như sau:

Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

c) Cán bộ, công chức, viên chức;

d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn…”

Như vậy, người có hợp đồng lao động từ 1 tháng trở lên thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Nếu đơn vị sử dụng lao động không đóng BHXH cho người lao động thì bị xem xét xử lý theo Nghị định số 88/2015/NĐ-CP ngày 7/10/2015 về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, BHXH và đưa người Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng

Theo Chinhphu.vn

Tin liên quan

Mới nhất