Thứ tư, 14/06/2017 - 07:59

Tham gia BHXH được 14 tháng, có được nhận BHXH một lần?

Dân trí Tôi đóng BHXH được 14 tháng, đã nhận bảo hiểm thất nghiệp và nghỉ việc ở công ty. Vậy, tôi có thể đóng sổ để nhận BHXH 1 lần được không? Người hỏi ngapham.idea@gmail.com hỏi.
 >> Số người lao động lĩnh BHXH một lần đang tăng nhanh
 >> Người về hưu mắc bệnh hiểm nghèo có được BHXH một lần?
 >> Được lựa chọn bảo lưu hoặc nhận trợ cấp BHXH một lần

BHXH Việt Nam trả lời:

Trường hợp của bạn có thời gian tham gia BHXH 14 tháng đã hưởng BH thất nghiệp và không đóng tiếp BHXH, bạn có thể chốt sổ BHXH để làm căn cứ hưởng BHXH một lần.

Về điều kiện hưởng BHXH một lần, tại Khoản 1 Điều 60 Luật BHXH năm 2014 và Điều 1 Nghị quyết số 93/2015/QH13 ngày 22/6/2015 của Quốc hội quy định:

- Đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH.

- Sau 01 năm nghỉ việc, không tiếp tục tham gia BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH.

- Ra nước ngoài định cư.

- Mắc các bệnh nguy hiểm đến tính mạng như: ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và các bệnh mà có mức suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên và không có khả năng hồi phục.

H.M tổng hợp