Chủ nhật, 02/12/2018 - 06:03

Công ty có quyền cho nghỉ không hưởng lương hay không?

Tôi hiện đang làm việc tại một công ty tư nhân, có ký kết hợp đồng lao động vô thời hạn. Nay công ty cho tôi nghỉ 20 ngày không hưởng lương mà không có lý do và cũng không có văn bản chính thức. Vậy có phải công ty đã làm sai và tôi có quyền đòi hỏi gì không?
 >> Tính hưởng trợ cấp thất nghiệp từ tháng có quyết định nghỉ việc
 >> “Bộ Lao động chưa thấy phi công muốn sửa thời gian báo trước khi nghỉ việc”
 >> Bộ LĐ-TB&XH “tuýt còi” quy định nghỉ việc của nhân viên hàng không trình độ cao

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 98 Bộ luật Lao động 2012 về tiền lương ngừng việc:

Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

- Căn cứ theo quy định tại khoản 1 điều 26 nghị định 05/2015/NĐ-CP: "Tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong thời gian ngừng việc tại Khoản 1 Điều 98 của Bộ luật Lao động là tiền lương ghi trong hợp đồng lao động khi người lao động phải ngừng việc và được tính tương ứng với các hình thức trả lương theo thời gian quy định tại Khoản 1 Điều 22 Nghị định này."

Như vậy, trường hợp của ông (bà) công ty cho ông (bà) nghỉ 20 ngày không hưởng lương mà không có lý do và cũng không có văn bản chính thức hoàn toàn sai quy định của pháp luật. Việc công ty cho ông (bà) nghỉ không có lý do chính đáng và không có văn bản chính thức là lỗi của công ty và công ty phải trả đủ tiền lương cho ông (bà) những ngày nghỉ theo tiền lương đáng lẽ ra ông (bà) được hưởng khi đi làm.

Theo Chinhphu.vn