4 bác sĩ ở TPHCM "qua mặt" bệnh viện, đi tỉnh làm phòng khám tư nói gì?

(Dân trí) - 4 bác sĩ chia sẻ, do không biết quy định pháp luật đã tự sắp xếp thời gian để làm thêm và chưa báo cáo với lãnh đạo, nên sẽ chấp nhận bị kỷ luật.

Ngày 1/10, lãnh đạo Sở Y tế TPHCM đã cử đoàn kiểm tra đến Bệnh viện TP Thủ Đức để làm rõ các thông tin phản ánh về việc bác sĩ của đơn vị này "trốn việc" xuống Tiền Giang làm phòng khám tư.

Tại buổi làm việc, TS.BS Vũ Trí Thanh, Phó Giám đốc điều hành Bệnh viện TP Thủ Đức cho biết, bệnh viện đã chỉ đạo tất các các phòng, khoa khẩn trương rà soát lại việc tuân thủ các quy định pháp luật.

Ban Giám đốc bệnh viện yêu cầu các y bác sĩ không được lấy giờ làm việc của cơ quan, phải xin phép và chỉ được phép tham gia khám, chữa bệnh cho các tổ chức khác khi được sự đồng ý bằng văn bản của lãnh đạo bệnh viện.

TS.BS Thanh cho biết, bệnh viện sẽ lập các đội thường xuyên kiểm tra đột xuất việc tuân thủ giờ giấc và thực hiện quy chế của bệnh viện, và sẽ triển khai chấm công bằng dấu vân tay.

Cũng tại buổi làm việc này, cả 4 bác sĩ bị phản ánh cho biết, do không nắm quy định pháp luật nên đã tự sắp xếp thời gian ra trực để làm thêm và chưa báo cáo với lãnh đạo khoa, Ban Giám đốc bệnh viện. Họ đều đã hiểu việc làm của mình là không đúng quy định, chấp nhận kiểm điểm và nhận hình thức kỷ luật.

4 bác sĩ ở TPHCM qua mặt bệnh viện, đi tỉnh làm phòng khám tư nói gì? - 1

Bệnh nhân tại khoa Ung bướu, Bệnh viện TP Thủ Đức (Ảnh: Biên Thùy).

Theo Thanh tra Sở Y tế TPHCM, trong biên bản kiểm tra ngày 28/9 của đoàn kiểm tra liên ngành hành nghề y dược tư nhân thị xã Gò Công (tỉnh Tiền Giang) không ghi nhận phòng khám thuộc Công ty trách nhiệm hữu hạn bệnh viện y Sài gòn có tên của 4 bác sĩ trên trong danh sách hành nghề.

Trong khi đó theo quy định pháp luật, phòng khám phải kê khai tên các bác sĩ tham gia hành nghề gửi cho Sở Y tế tỉnh Tiền Giang để được kiểm tra, xem xét cho phép ký hợp đồng làm việc.

Qua sự việc trên, Sở Y tế TPHCM nhắc lại quy định pháp luật về việc tham gia hành nghề ngoài nơi công tác chính theo Điều 14 của Luật viên chức. Trong đó, viên chức được ký hợp đồng vụ, việc với cơ quan, tổ chức, đơn vị khác mà pháp luật không cấm, nhưng phải hoàn thành nhiệm vụ được giao và có sự đồng ý của người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

Trước đó như Dân trí thông tin, 4 nhân viên y tế trong sự việc là các bác sĩ H.A., X.T., L.M. và X.Tr, bị phát hiện tham gia khám chữa bệnh tại Phòng khám đa khoa Sài Gòn Gò Công (thị xã Gò Công, tỉnh Tiền Giang) dù có lịch làm việc tại khoa Ung bướu, Bệnh viện TP Thủ Đức.

Họ được phía phòng khám trả hơn một triệu đồng cho mỗi ngày làm việc giờ hành chính, ngoài ra còn có thu nhập tăng thêm dựa theo số lượng bệnh nhân đến khám.

Ngoài Phòng khám đa khoa Sài Gòn Gò Công, các bác sĩ trên còn đến làm việc tại một phòng khám khác ở huyện Cai Lậy (tỉnh Tiền Giang), cũng trong giờ hành chính. Tất cả đều không có đơn xin phép hay thông báo đi tỉnh làm việc ngoài giờ cho bệnh viện.

Lãnh đạo Khoa Ung bướu của bệnh viện thẳng thắn nhìn nhận, việc 4 bác sĩ đi Tiền Giang trong những ngày bình thường, ngày ngồi phòng khám bệnh viện là hành vi "ăn cắp giờ làm".

4 bác sĩ giải thích lý do cho việc làm sai phạm trên là vì khó khăn về kinh tế.

TS.BS Vũ Trí Thanh, Phó Giám đốc điều hành Bệnh viện TP Thủ Đức chia sẻ, nhiều nhân viên bệnh viện đã nghỉ việc cũng chỉ vì lý do trên. Nhưng bệnh viện đang quá khó khăn về tài chính, khó có thể tăng thu nhập cho nhân viên ngay lúc này.

Tin liên quan