1. Dòng sự kiện:
  2. Gia đình 4 người bị truy sát

Dừng đèn đỏ chỗ bóng râm có bị phạt không?

Xuân Hải

(Dân trí) - Theo luật sư, người tham gia giao thông khi dừng xe theo tín hiệu giao thông, cần lưu ý dừng đúng vạch kẻ đường quy định, không được dừng quá xa vạch dừng xe.

Dừng đèn đỏ chỗ bóng râm có bị phạt không? - 1

Dừng đèn đỏ chỗ bóng râm có bị phạt không? (Ảnh minh họa: Hữu Nghị).

Một bạn đọc hỏi: "Do thời tiết nắng nóng nên khi dừng đèn đỏ ở điểm giao cắt, tôi thường hay lựa chỗ có bóng cây dù nó cách khu vực đèn tín hiệu giao thông hơi xa. Vậy, nếu tôi lựa chọn chỗ có bóng râm để tạm trú khi dừng đèn đỏ thì có vi phạm luật giao thông đường bộ không?".

Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Nguyễn Công Tín, Đoàn luật sư thành phố Đà Nẵng xin trả lời như sau:

Căn cứ theo Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định: Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ. Trong đó, tín hiệu đèn giao thông là một trong những hệ thống báo hiệu đường bộ.

Theo khoản 5 Điều 10 Luật Giao thông đường bộ 2008: "Vạch kẻ đường là vạch chỉ sự phân chia làn đường, vị trí hoặc hướng đi, vị trí dừng lại."

Tại vị trí trước đèn tín hiệu giao thông thường có một vạch đường nằm ngang. Theo Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ QCVN 41:2019/BGTVT do Tổng cục Đường bộ biên soạn, Bộ Khoa học và Công nghệ thẩm định, Bộ Giao thông vận tải ban hành kèm theo Thông tư số 54/2019/TT-BGTVT ngày 31/12/2019, vạch đường nằm ngang này được gọi là vạch dừng xe, theo điểm G2.1 quy chuẩn trên, vạch dừng xe dùng để xác định vị trí dừng xe để chờ tín hiệu cho phép đi tiếp. Vạch dừng để xác định vị trí người điều khiển phương tiện phải dừng lại khi có tín hiệu đèn đỏ.

Theo đó, người tham gia giao thông khi dừng xe theo tín hiệu giao thông, cần lưu ý dừng đúng vạch kẻ đường quy định, không được dừng quá xa vạch dừng xe.

Trường hợp lựa chọn bóng râm để dừng đèn đỏ nhưng bóng râm này không thuộc vị trí được quy định dừng xe theo vạch kẻ đường, không phải là vị trí được phép dừng, đỗ xe có thể gây cản trở giao thông, ảnh hưởng đến các phương tham gia giao thông khác và có thể bị xử phạt như sau:

- Đối với người điều khiển xe đạp, xe đạp máy: hành vi để xe ở lòng đường đô thị, hè phố trái quy định của pháp luật; đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông, đỗ xe trên đường xe điện, đỗ xe trên cầu gây cản trở giao thông thì bị phạt từ 80.000 đồng - 100.000 đồng (điểm k khoản 1 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 123/2021/NĐ-CP ngày 28/12/2021).

- Đối với người điều khiển xe môtô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy mức phạt sẽ là 300.000 - 400.000 đồng đối với hành vi dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông; tụ tập từ 3 xe trở lên ở lòng đường, trong hầm đường bộ; đỗ, để xe ở lòng đường đô thị, hè phố trái quy định của pháp luật (điểm đ khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 123/2021/NĐ-CP ngày 28/12/2021).

- Đối với người điều khiển xe ô tô: hành vi không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường thì bị phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng; hành vi dừng xe, đỗ xe trái quy định gây ùn tắt giao thông có thể bị phạt từ 2.000.000 đồng - 3.000.000 đồng theo (Điểm a khoản 1; điểm đ khoản 4 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 123/2021/NĐ-CP ngày 28/12/2021).