Chủ nhật, 11/09/2016 - 08:18

Trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương tối thiểu

Năm học 2016-2017, tôi được phòng GD&ĐT điều động từ vùng thuận lợi về vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn để dạy học, thời hạn là 5 năm. Xin hỏi, theo quy định thì tôi có được hưởng trợ cấp lần đầu 4 triệu đồng hay không? - Nguyễn Ngọc Phương Linh (phonglinh_nn***@gmail.com).

Trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương tối thiểu - 1

* Trả lời:

Theo Điều 10 Nghị định số: 61/2006/NĐ-CP ngày 20/6/2006 của Chính phủ về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định về trợ cấp lần đầu như sau: Nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục khi được luân chuyển đến công tác tại các cơ sở giáo dục ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng trợ cấp lần đầu 4 triệu đồng cho một người.

UBND cấp huyện của địa phương có trách nhiệm tiếp nhận, giải quyết trợ cấp lần đầu và chỗ ở cho các nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục được chuyển đến địa phương.

Tuy nhiên theo Khoản 4 Điều 1 Nghị định số: 19/2013/NĐ-CP ngày 23/1/2013 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 61/2006/NĐ-CP ngày 20/6/2006 của Chính phủ về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn đã sửa đổi, bổ sung Điều 10 nêu trên.

Cụ thể: Nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục khi được luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương tối thiểu chung cho một người tại thời điểm nhận công tác, luân chuyển ghi trong quyết định luân chuyển, UBND cấp huyện của địa phương có trách nhiệm tiếp nhận, giải quyết trợ cấp lần đầu và chỗ ở cho nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục được chuyển đến địa phương.

Như vậy, với quy định nêu trên thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương tối thiểu chung chứ không phải là 4 triệu đồng như trong thư bạn viết.

Theo Giáo dục thời đại