Hướng dẫn điều chỉnh năm sinh trên thẻ BHYT

Tôi là thương binh hạng 2/4. Giấy tờ xuất ngũ và thẻ BHYT ghi năm sinh là 1953, nhưng chứng minh nhân dân ghi năm sinh 1952, Vì vậy khi đi khám chữa bệnh không được hưởng BHYT. Vậy, tôi cần làm gì để được hưởng BHYT? Người hỏi Bùi Bá Thắng - Hà Tĩnh.

BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Khoản 1, 2 Điều 1 Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng; Khoản 1, Điều 7 Thông tư số 25/2016/TT-BLĐTBXH ngày 26/7/2016 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội hướng dẫn xác định, quản lý đối tượng tham gia BHYT theo quy định tại Khoản 4, Điều 1 Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT thì: “Chỉ đạo Phòng Lao động-Thương binh và Xã hội cấp huyện cung cấp danh sách người có công với cách mạng, thân nhân người có công với cách mạng cho UBND cấp xã để làm căn cứ lập danh sách tham gia BHYT và triển khai thực hiện việc xác định đối tượng tham gia BHYT trên địa bàn, đối chiếu với cơ quan BHXH cấp huyện”.

Trường hợp của ông Thắng nếu hồ sơ, giấy tờ làm căn cứ xác nhận là thương binh và giấy tờ tùy thân không khớp về năm sinh, đề nghị ông liên hệ với Phòng Lao động-Thương binh và Xã hội nơi lập danh sách cấp thẻ BHYT để được hướng dẫn và đề nghị cơ quan BHXH điều chỉnh năm sinh ghi trên thẻ BHYT.

Theo Chinhphu.vn

Tin liên quan
Cựu chiến binh đang đi làm, hưởng BHYT thế nào?

Cựu chiến binh đang đi làm, hưởng BHYT thế nào?

Tôi làm việc tại Sở Giao thông vận tải Hà Giang, công tác liên tục từ tháng 6/1980 đến nay. Tôi có 3 năm 4 tháng trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ biên giới phía Bắc và hiện đang tham gia Hội Cựu chiến binh Sở Giao thông vận tải. Xin hỏi, trường hợp của tôi có được đổi mã thẻ BHYT của công chức sang mã thẻ BHYT của cựu chiến binh không? Nếu được thì thủ tục thế nào và cơ quan nào tiếp nhận đổi thẻ?
Đang được quan tâm