Đóng BHXH theo mức lương ghi trên hợp đồng

Bà Nguyễn Thị Hằng (tỉnh Bắc Giang) hỏi: Đơn vị tôi đăng ký thang bảng lương tại Sở Lao động – Thương binh và Xã hội của người lao động là 3.500.000 đồng/tháng, nhưng khi đóng BHXH thì theo mức mức lương ghi trên hợp đồng lao động là 5.000.000 đồng. Như vậy có đúng quy định không?

Về vấn đề này, BHXH tỉnh Bắc Giang trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 89 Luật BHXH số 58/2014/QH13 , Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ - CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì tiền lương tháng đóng BHXH đối với người lao động đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định từ ngày 1/1/2016 đến ngày 31/12/2017 là mức lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động.

Từ ngày 1/1/2018 trở đi là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động.

Như vậy, việc đóng BHXH theo mức lương ghi trên hợp đồng lao động (5.000.000 đồng) là đúng quy định.

Theo Chinhphu.vn

Bài liên quan
Điều kiện hưởng trợ cấp BHXH một lần

Điều kiện hưởng trợ cấp BHXH một lần

Tôi đóng BHXH từ tháng 7/2015 đến tháng 2/2016 thì nghỉ việc để sinh con, đến nay tôi vẫn nghỉ ở nhà chăm sóc con và chưa đi làm lại được. Vậy xin hỏi tôi có được nhận tiền BHXH một lần không? Mức đóng BHXH từ tháng 7/2015 đến tháng 2/2106 là 6.000.000 đồng. Vậy nếu được nhận thì được nhận bao nhiêu tiền? Người hỏi Nguyệt Ánh - TP Hồ Chí Minh.
Đang được quan tâm