Thứ sáu, 27/05/2016 - 16:24

Đối tượng được miễn học phí theo quy định mới

Bà Đặng Thị Ngọc Tường (Đắk Lắk) hỏi: Chồng tôi được tặng Huân chương kháng chiến hạng Nhất, con tôi đang học đại học thuộc hệ thống giáo dục quốc dân thì có được miễn, giảm học phí theo Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH mới ban hành không?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 2, Điều 4 Thông tư liên tịch số 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30/3/2016 của Liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính và Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 86/2015/NĐ-CP ngày 2/10/2015 của Chính phủ quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015 - 2016 đến năm học 2020 – 2021, “Người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng theo Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng được hợp nhất tại Văn bản số 01/VBHN-VPQH ngày 30/7/2012 của Văn phòng Quốc hội. Cụ thể:

- Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân; Thương binh; Người hưởng chính sách như thương binh; Anh hùng lao động trong thời kỳ kháng chiến (nếu có);

- Con của người hoạt động cách mạng trước ngày 1/1/1945 (nếu có); con của người hoạt động cách mạng từ ngày 1/1/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945 (nếu có); con của Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân; con của Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến; con của liệt sĩ; con của thương binh; con của người hưởng chính sách như thương binh; con của bệnh binh; con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học”.

Đối chiếu với quy định trên của Thông tư liên tịch số 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH thì con của người tham gia kháng chiến có Huân huy chương kháng chiến hạng nhất sẽ không thuộc diện được miễn, giảm học phí.

Theo Chinhphu.vn