Thứ ba, 31/05/2016 - 06:58

Có thể mua BHYT cho 1 thành viên trong gia đình?

Ông Bùi Thắng (TP.HCM) hỏi: Bố đẻ tôi năm nay 62 tuổi chưa đóng BHYT, nay muốn đóng BHYT thì cách thức như thế nào? Trong nhà tôi cũng có nhiều người không có BHYT, vậy có thể đóng riêng BHYT cho bố tôi được không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 1 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của Bộ Y tế, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT thì trường hợp bố và các thành viên trong gia đình ông có tên trong cùng hộ khẩu (hoặc sổ tạm trú) chưa có thẻ BHYT thuộc đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình.

Khi tham gia BHYT, đại diện thành viên hộ gia đình có trách nhiệm kê khai đầy đủ, chính xác các thông tin thân nhân thành viên vào Danh sách hộ gia đình tham gia BHYT (Mẫu DK01); nộp Mẫu DK01 và đóng tiền cho cơ quan BHXH huyện hoặc Đại lý thu BHYT (Đại lý thu Bưu điện hoặc Đại lý thu UBND xã) trên địa bàn.

Khuyến khích các thành viên hộ gia đình tham gia BHYT trong cùng năm tài chính để được hưởng mức giảm trừ mức đóng theo quy định của Luật BHYT .

Theo Chinhphu.vn