Có được hưởng BHYT khi đang được trợ cấp thất nghiệp?

Ông Nguyễn Sỹ Tài (taixaque_43@...) làm việc ở doanh nghiệp và được cấp thẻ bảo hiểm y tế có thời hạn đến ngày 30/6/2015, nhưng cuối tháng 4/2015 ông nghỉ việc. Vậy, trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp ông Tài có được hưởng chế độ bảo hiểm y tế khi khám chữa bệnh không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời ông Tài như sau:

Theo quy định tại Điểm d, Khoản 2, Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế thì đối tượng đang hưởng trợ cấp thất nghiệp là đối tượng tham gia bảo hiểm y tế và do tổ chức Bảo hiểm xã hội đóng mua thẻ bảo hiểm y tế. Quyền lợi hưởng chế độ bảo hiểm y tế của ông Tài khi đi khám, chữa bệnh không có gì thay đổi khi ông hưởng chế độ thất nghiệp.
Theo Chinhphu.vn
Bài liên quan
Nghỉ việc để chăm sóc thân nhân có bị sa thải?

Nghỉ việc để chăm sóc thân nhân có bị sa thải?

Mẹ tôi nhập viện mổ mắt, tôi gửi đơn xin nghỉ phép một tuần để chăm sóc mẹ (tôi còn nguyên 12 ngày phép năm chưa nghỉ). Khi đi làm trở lại thì được phòng nhân sự thông báo: Cty sẽ tiến hành kỷ luật sa thải tôi vì nghỉ việc nhưng chưa được sự đồng ý của ban GĐ. Nếu Cty sa thải tôi trong trường hợp này có đúng luật không? (Trần Thị Lan, Hưng Yên)
Đang được quan tâm