Thứ năm, 07/01/2016 - 06:35

Các trường hợp không xét tặng danh hiệu "lao động tiên tiến"

Ông Trần Trường Khẩn (khanp6@...) bị kỷ luật mức kéo dài thời gian nâng lương 6 tháng từ tháng 11/2014 đến tháng 5/2015. Ông Khẩn hỏi, trong năm 2015 ông hoàn thành tốt nhiệm vụ thì có được xét tặng danh hiệu lao động tiên tiến không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời ông Trần Trường Khẩn như sau:

Khoản 6 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thi đua, Khen thưởng năm 2013, sửa đổi bổ sung Điều 24 Luật Thi đua, Khen thưởng năm 2003 như sau:

Danh hiệu "Lao động tiên tiến" được xét tặng cho cán bộ, công chức, viên chức đạt các tiêu chuẩn sau:

- Hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, đạt năng suất và chất lượng cao.

- Chấp hành tốt chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước, có tinh thần tự lực, tự cường; đoàn kết, tương trợ, tích cực tham gia phong trào thi đua.

- Tích cực học tập chính trị, văn hóa, chuyên môn, nghiệp vụ.

- Có đạo đức, lối sống lành mạnh.

Khoản 6, Điều 5 Nghị định số 65/2014/NĐ-CP ngày 1/7/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung số điều của Luật Thi đua, Khen thưởng năm 2013 quy định: Không xét tặng danh hiệu "Lao động tiên tiến", "Chiến sĩ tiên tiến" đối với một trong các trường hợp: Mới tuyển dụng dưới 10 tháng, nghỉ từ 40 ngày làm việc trở lên, bị kỷ luật từ hình thức khiển trách trở lên.

Theo Khoản 2, Khoản 3, Điều 20 Nghị định số 34/2011/NĐ-CP ngày 17/5/2011 của Chính phủ quy định về xử lý kỷ luật đối với công chức, Quyết định kỷ luật phải ghi rõ thời điểm có hiệu lực thi hành. Sau 12 tháng kể từ ngày quyết định kỷ luật có hiệu lực, nếu công chức không tiếp tục có hành vi vi phạm đến mức phải xử lý kỷ luật thì quyết định kỷ luật chấm dứt hiệu lực mà không cần phải có văn bản về việc chấm dứt hiệu lực.

Theo Khoản 2, Khoản 3 Điều 19 Nghị định số 27/2012/NĐ-CP ngày 6/4/2012 của Chính phủ quy định về xử lý kỷ luật viên chức và trách nhiệm bồi thường, hoàn trả của viên chức, Quyết định kỷ luật viên chức phải ghi rõ thời điểm có hiệu lực thi hành. Sau 12 tháng, kể từ ngày quyết định kỷ luật có hiệu lực, nếu viên chức không tiếp tục có hành vi vi phạm pháp luật đến mức phải xử lý kỷ luật thì đương nhiên chấm dứt hiệu lực của quyết định kỷ luật.

Trường hợp ông Trần Trường Khẩn bị Quyết định kỷ luật hình thức khiển trách, kéo dài thời gian nâng lương 6 tháng từ tháng 11/2014 đến tháng 5/2015. Căn cứ các quy định nêu trên, ông Khẩn không đủ điều kiện xét tặng danh hiệu lao động tiên tiến năm 2015.

Theo Chinhphu.vn

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.