Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính đóng BHXH

Bà Nguyễn Thanh Thảo công tác trong một doanh nghiệp nhà nước, nghỉ sinh con từ tháng 11/2014, hệ số lương đóng BHXH của bà là 2,55. Bà Thảo hỏi, tiền thai sản của bà được tính thế nào?
>>Chốt sổ BHXH cho người lao động đã nghỉ việc
>>Bị hành hung trên đường có được coi là tai nạn lao động?
>>Không có quy định về truy hưởng chế độ BHYT


Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bà Nguyễn Thanh Thảo như sau:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 28, Điều 35 Luật BHXH thì:

- Điều kiện hưởng chế độ thai sản là lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

- Mức hưởng chế độ thai sản bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Mức hưởng tính theo công thức sau:

Mức hưởng khi nghỉ việc sinh con = (Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc) X (Số tháng nghỉ sinh con theo chế độ)

- Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.

Điều 157 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định, lao động nữ đáp ứng đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH theo quy định của Luật BHXH sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản 6 tháng.

Theo hướng dẫn tại điểm 2.1 Mục 2, Công văn số 5467/BHXH-CSXH ngày 31/12/2014 của BHXH Việt Nam, người lao động tại các doanh nghiệp, có thời gian đóng BHXH trước ngày 1/5/2013 thuộc thang lương, bảng lương theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định, khi giải quyết hưởng BHXH từ ngày 1/5/2013 trở đi thực hiện như sau:

Thời điểm từ ngày 1/5/2013 đến ngày 30/6/2013 được áp dụng mức lương tối thiểu chung (1.050.000 đồng/tháng), từ ngày 1/7/2013 trở đi được áp dụng mức lương cơ sở (1.150.000 đồng/tháng) để tính hưởng BHXH cho thời gian này thuộc đối tượng quy định tại Khoản 1, Điều 94 Luật BHXH .

Căn cứ các quy định và hướng dẫn nêu trên, nếu trong 12 tháng trước khi sinh bà Nguyễn Thanh Thảo có trên 6 tháng đóng BHXH với mức bình quân tiền lương làm căn cứ đóng BHXH là: (1.150.000 đồng x hệ số lương 2,55) thì bà được hưởng chế độ thai sản là: (1.150.000 đ x 2,55 x 6 tháng).

Cùng với mức hưởng chế độ thai sản, bà Thảo còn được hưởng trợ cấp một lần khi sinh bằng hai tháng lương tối thiểu chung (nay là mức lương cơ sở) theo quy định tại Điều 34 Luật BHXH.

Thời gian bà Thảo nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH. Thời gian này bà Thảo và doanh nghiệp không phải đóng BHXH.
Theo Chinhphu.vn

MỚI NHẤT
Nghỉ việc đi học có được tính bảo hiểm thất nghiệp?
Nghỉ việc đi học có được tính bảo hiểm thất nghiệp?

Hiện em đang là nhân viên Công ty TNHH. Em muốn nghỉ việc để đi học thêm khoảng 2 năm nữa. Bây giờ em có làm bảo hiểm thất nghiệp được không?

Thứ sáu, 13/02/2015 - 09:08

Chế độ BHYT trong thời gian nghỉ không lương
Chế độ BHYT trong thời gian nghỉ không lương

Tháng 8/2012, ông Nguyễn Văn Tần được điều động và luân chuyển làm Phó Trưởng Ban quản lý di tích huyện Sa Pa. Trong quý 4/2014, ông Tần tự nguyện làm đơn xin nghỉ việc không hưởng lương 3 tháng, được Chủ tịch UBND huyện đồng ý.

Thứ tư, 11/02/2015 - 09:16

Công ty không trả lương thôi việc
Công ty không trả lương thôi việc

Hỏi: Tôi bị yêu cầu nghỉ việc với lý do không đáp ứng yêu cầu công việc, và có quyết định cho thôi việc. Trong quyết định ghi rõ sẽ thanh toán lương đầy đủ từ ngày lập quyết định đến hết 31/12/2014, nhưng đến bây giờ tôi chưa nhận được tiền.

Thứ ba, 10/02/2015 - 08:36

Làm việc dưới 12 tháng, có được nghỉ phép năm?
Làm việc dưới 12 tháng, có được nghỉ phép năm?

Sau 2 tháng thử việc tại doanh nghiệp, bà Nguyễn Thị Ngọc Diệu được ký hợp đồng lao động chính thức từ ngày 12/1/2015 đến 12/11/2016. Trong dịp Tết Nguyên Đán 2015, ngoài thời gian nghỉ Tết do doanh nghiệp quy định, bà Ngọc xin nghỉ thêm 3 ngày, doanh nghiệp đã đồng ý và thông báo sẽ trừ lương 3 ngày.

Thứ sáu, 06/02/2015 - 02:40

Tăng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội
Tăng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội

(Dân trí) - Bộ LĐ-TB&XH vừa ban hành Thông tư Thông tư số 05/2015/TT BLĐTBXH hướng dẫn tăng thêm 8 % mức lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hàng tháng. Thông tư có hiệu lực từ 20/3/2015, nhưng đối tượng được hưởng chính sách mới được tính từ 1/1/2015.

Thứ năm, 05/02/2015 - 10:08

Công ty không cho nghỉ phép là sai luật
Công ty không cho nghỉ phép là sai luật

Em làm cho 1 công ty tư nhân được hơn 1 năm. Công ty này quy định là công nhân không được dùng phép năm của mình.

Thứ tư, 04/02/2015 - 09:18

Không phải đóng BHXH khi người lao động nghỉ thai sản
Không phải đóng BHXH khi người lao động nghỉ thai sản

Bà Nguyễn Thị Minh Trang bị thai chết lưu 6 tuần, bệnh viện cho nghỉ 20 ngày, trong đó có 3 ngày tháng 12/2014 và 17 ngày của tháng 1/2015 (tính cả 1 ngày nghỉ Tết, 2 ngày Chủ nhật). Khi đi làm trở lại, bà Trang được cho biết bà sẽ không được Công ty đóng BHXH tháng 1/2015.

Thứ ba, 03/02/2015 - 07:53

Giữ lương thử việc có trái luật?
Giữ lương thử việc có trái luật?

Em đi làm ở 1 công ty tư nhân và trong thời gian thử việc (thử việc được 1 tháng/ 3 tháng). Hết 1 tháng thử việc và em xin nghỉ (2 bên chưa ký hợp đồng lao động) và có thông báo trước. Mặc dù đã làm việc được 1 tháng và đến tháng lương nhưng sau khi nghỉ 7 ngày thì Giám đốc vẫn giữ lương của em. Xin Luật sư cho biết GĐ làm vậy có đung Luật Lao Động không ạ. Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

Thứ bảy, 31/01/2015 - 10:39

Cách tính lương hưu khi tham gia BHXH trước 1/1/1995
Cách tính lương hưu khi tham gia BHXH trước 1/1/1995

Bà Nguyễn Thị Quý là giáo viên cơ sở giáo dục công lập, tham gia BHXH từ tháng 9/1983 đến nay. Tháng 9/2015 bà đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định. Bà Quý hỏi, trường hợp của bà được tính lương hưu theo bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 5 năm cuối hay của 15 năm cuối trước khi nghỉ hưu?

Thứ sáu, 30/01/2015 - 09:12

Quy định mới về căn cứ đơn phương chấm dứt HĐLĐ
Quy định mới về căn cứ đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn một số căn cứ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) vì lý do người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc, doanh nghiệp thay đổi cơ cấu, công nghệ,…

Thứ năm, 29/01/2015 - 01:22

Chế độ khi nghỉ thai sản trùng thời gian nghỉ hè
Chế độ khi nghỉ thai sản trùng thời gian nghỉ hè

Bà Nguyễn Thị Cúc là giáo viên trường THCS Tân Hoa, huyện Lục Ngạn, tỉnh Bắc Giang. Năm 2014, bà Cúc có thời gian nghỉ thai sản trùng với 2 tháng nghỉ hè nhưng do Nhà trường thiếu giáo viên nên bà không được nghỉ bù thời gian trùng này.

Thứ tư, 28/01/2015 - 09:00

Quy định mới về mức bồi thường thiệt hại do người lao động gây ra
Quy định mới về mức bồi thường thiệt hại do người lao động gây ra

(Dân trí) - Nghị định 05/2015/NĐ-CP được Chính phủ ban hành ngày 12/1/2015 quy định nhiều mức bồi thường trong trường hợp người lao động gây thiệt hại cho người sử dụng lao động.

Thứ hai, 26/01/2015 - 06:41

ĐÁNG QUAN TÂM
Khi chuyển công tác phải làm thủ tục chốt sổ BHXH
Khi chuyển công tác phải làm thủ tục chốt sổ BHXH

Bà Nguyễn Thị Vân Anh làm việc tại Công ty A từ tháng 7/2008, đến tháng 5/2009 tham gia BHXH. Do kinh doanh thua lỗ, tháng 7/2013 Công ty tạm dừng kinh doanh, nhưng vẫn đóng BHXH cho nhân viên từ tháng 7/2013 đến tháng 8/2014.

Thứ bảy, 24/01/2015 - 06:22

Không báo tình trạng việc làm sẽ bị dừng trợ cấp thất nghiệp
Không báo tình trạng việc làm sẽ bị dừng trợ cấp thất nghiệp

Vừa qua, tôi được công ty cho thôi việc. Do bận bịu công việc gia đình tôi phải đi xa, đồng thời đến nay tôi vẫn chưa tìm được việc làm.

Thứ sáu, 23/01/2015 - 07:51

Chốt sổ BHXH cho người lao động đã nghỉ việc
Chốt sổ BHXH cho người lao động đã nghỉ việc

Bà Chu Hạ Liên làm việc tại công ty TNHH Fineland Apparel Việt Nam được 10 tháng. Hàng tháng Công ty có trích tiền lương của bà để đóng các loại bảo hiểm. Tháng 3/2014, bà Liên đã nghỉ việc và muốn rút sổ BHXH, nhưng công ty không giải quyết, khất lần với lý do là công ty chưa chốt sổ BHXH.

Thứ tư, 21/01/2015 - 06:31

Cho thôi việc vì thu hẹp sản xuất
Cho thôi việc vì thu hẹp sản xuất

Hỏi: Em có vợ làm việc cho một công ty trong KCX tại Q7, làm việc nay trên 10 năm và đã ký HĐLĐ không xác định thời hạn. Hiện nay công ty đang có kế hoạch cho thôi việc một số người lâu năm vì thu hẹp sản xuất.

Thứ tư, 21/01/2015 - 06:22

Đề xuất phụ cấp đặc thù cho một số nhà giáo
Đề xuất phụ cấp đặc thù cho một số nhà giáo

Bộ LĐ-TH&XH đang dự thảo Nghị định quy định phụ cấp đặc thù cho nhà giáo vừa dạy lý thuyết vừa dạy thực hành; nhà giáo là nghệ nhân, người có trình độ kỹ năng nghề cao dạy thực hành; nhà giáo dạy thực hành các nghề nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; nhà giáo dạy cho người khuyết tật.

Thứ ba, 20/01/2015 - 09:24

Chuyên gia dự án Nhà nước: Lương tháng tối đa khoảng 60 triệu đồng
Chuyên gia dự án Nhà nước: Lương tháng tối đa khoảng 60 triệu đồng

(Dân trí) - Đây là nội dung trong Thông tư số 02/2015/TT-BLĐTBXH vừa được Bộ LĐ-TB&XH đã ban hành. Bên cạnh mức lương cao nhất đạt 67.500.000 đồng/người/tháng, các chuyên gia có thể được nhận mức lương ở 3 mức thấp hơn, căn cứ theo từng chức danh, bằng cấp...

Thứ năm, 15/01/2015 - 05:00

Quy định về trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc
Quy định về trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc

Công ty CP Thương nghiệp tổng hợp Cần Thơ đề nghị hướng dẫn việc chi trả chế độ trợ cấp thôi việc đối với bà Trần Thị Mai Anh, đã có thời gian làm việc tại Công ty từ tháng 9/1976 đến tháng 9/1995 thì chấm dứt hợp đồng lao động.

Thứ năm, 15/01/2015 - 10:30

Trường hợp nào nghỉ trước tuổi không bị trừ % lương hưu?
Trường hợp nào nghỉ trước tuổi không bị trừ % lương hưu?

Công ty TNHH một thành viên In Tài chính (Hà Nội) đề nghị hướng dẫn một số nội dung liên quan trong thực hiện chính sách đối với lao động dôi dư khi Công ty cổ phần hóa.

Thứ hai, 12/01/2015 - 11:26

Admicro tuyển dụng nhiều vị trí
Admicro tuyển dụng nhiều vị trí

Admicro (http://admicro.vn/), trực thuộc công ty CP truyền thông Việt Nam - VCCorp, hiện là một trong những đơn vị hàng đầu Việt Nam trong lĩnh vực khai thác quảng cáo trên Internet.Chúng tôi đang cần tuyển dụng vị trí sau làm việc tại: Khối Admicro (VC Corporation) - Tầng 20, tòa nhà Center Building, Số 01 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.

Thứ bảy, 10/01/2015 - 10:48

Ngày nghỉ phép năm tăng thêm theo thâm niên làm việc
Ngày nghỉ phép năm tăng thêm theo thâm niên làm việc

Ông Võ Văn Thông hỏi: Tôi làm việc tại một cơ quan Nhà nước từ năm 2005 đến nay. Theo quy định của Bộ Luật lao động thì năm 2014 tôi được nghỉ bao nhiêu ngày phép?

Thứ năm, 08/01/2015 - 08:07

Tìm hiểu thủ tục chuyển bảo hiểm thất nghiệp
Tìm hiểu thủ tục chuyển bảo hiểm thất nghiệp

Em làm việc tại Bình Dương từ năm 2009. Đến năm 2010, em ký hợp đồng lao động và đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp.

Thứ hai, 05/01/2015 - 10:36

Bị hành hung trên đường có được coi là tai nạn lao động?
Bị hành hung trên đường có được coi là tai nạn lao động?

Trên đường đi làm về, em bị một đôi trai gái đạp ngã xe và xuống hành hung em dẫn đến bị thương và nhập viện.

Thứ bảy, 03/01/2015 - 10:40