Thứ hai, 22/11/2021 - 06:02

Nhân viên nhà hàng không đóng BHXH có được nhận hỗ trợ?

Bà Nguyễn Thị Thanh Mai (Hà Nội) là nhân viên nhà hàng (doanh nghiệp có đăng ký kinh doanh), không đóng BHXH, nghỉ việc từ khi Thành phố áp dụng Chỉ thị 16/CT-TTg.

Bà hỏi có được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp không? Nếu có thì bà hay chủ doanh nghiệp là người làm đơn đề nghị?

Về vấn đề này, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội TP. Hà Nội trả lời như sau:

Điều 13 Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định: "Người lao động làm việc tại doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập tự bảo đảm chi thường xuyên hoặc chi đầu tư và chi thường xuyên, cơ sở giáo dục dân lập, tư thục ở cấp giáo dục mầm non, mẫu giáo, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông, giáo dục nghề nghiệp phải tạm dừng hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19 được hỗ trợ khi đủ các điều kiện sau:

1. Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương trong thời hạn của hợp đồng lao động, từ 15 ngày liên tục trở lên, tính từ ngày 1/5/2021 đến hết ngày 31/12/2021 và thời điểm bắt đầu tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ ngày 1/5/2021 đến ngày 31/12/2021.

2. Đang tham gia BHXH bắt buộc tại tháng liền kề trước thời điểm người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương".

Như vậy, trường hợp người lao động không có tên trong danh sách tham gia BHXH bắt buộc tại tháng liền kề trước thời điểm tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương thì không đủ điều kiện hưởng chính sách hỗ trợ.

Theo Chinhphu.vn

Mới nhất