Thứ năm, 29/04/2021 - 07:18

Chủ tịch nước ứng cử đại biểu Quốc hội ở huyện Củ Chi và Hóc Môn

Dân trí

Chủ tịch nước Nguyễn Xuân Phúc được phân bổ ứng cử đại biểu Quốc hội khóa XV ở đơn vị số 10 của TPHCM gồm huyện Củ Chi và Hóc Môn.

Trong danh sách 50 ứng viên đại biểu Quốc hội khóa XV của TPHCM có 13 người được Trung ương giới thiệu, 37 người tại TPHCM. Dự kiến vào ngày 23/5 tới, cử tri TPHCM sẽ đi bầu cử, lựa chọn ra 30 đại biểu Quốc hội XV từ 50 ứng viên.

TPHCM có 10 đơn vị bầu cử, mỗi đơn vị bầu cử có 5 ứng cử viên, từ đó cử tri sẽ bầu ra 3 đại biểu Quốc hội khóa XV (2021-2026).

Chủ tịch nước ứng cử đại biểu Quốc hội ở huyện Củ Chi và Hóc Môn - 1

Khóa XIV, ông Nguyễn Xuân Phúc ứng cử đại biểu Quốc hội tại TP Hải Phòng (ảnh: chinhphu.vn).

Dưới đây là danh sách ứng viên ở 10 đơn vị bầu cử của TPHCM:

Đơn vị bầu cử số 1 (TP Thủ Đức):

  1. Ông Lê Viết Hải (sinh năm 1958), Chủ tịch Hội đồng quản trị Công ty Cổ phần Tập đoàn xây dựng Hòa Bình; Chủ tịch Hội Xây dựng và Vật liệu xây dựng.
  2. Ông Phan Nguyễn Như Khuê (sinh năm 1964), Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy, Trưởng Ban Tuyên giáo Thành ủy TPHCM.
  3. Ông Vũ Hải Quân (sinh năm 1974), Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng; Bí thư Đảng ủy, Giám đốc Đại học Quốc gia TPHCM.
  4. Ông Nguyễn Thanh Sang (sinh năm 1969), Phó Viện trưởng Viện Kiểm sát nhân dân TPHCM.
  5. Ông Nguyễn Anh Tuấn (sinh năm 1979), Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư thứ nhất Trung ương Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh.

Đơn vị bầu cử số 2 (quận 1, quận 3 và quận Bình Thạnh):

  1. Ông Đỗ Đức Hiển (sinh năm 1977), Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ Bộ Tư pháp, Bí thư Chi bộ, Vụ trưởng Vụ Pháp luật hình sự - Hành chính, Bộ Tư pháp.
  2. Bà Nguyễn Thị Hiệp (sinh năm 1981), Trưởng khoa Kỹ thuật Y sinh - Trường Đại học Quốc tế, Đại học Quốc gia TPHCM.
  3. Ông Hứa Quốc Hưng (sinh năm 1982), Bí thư Đảng ủy, Trưởng Ban Quản lý các khu chế xuất và công nghiệp TPHCM.
  4. Ông Nguyễn Sỹ Quang (sinh năm 1970), Thành ủy viên, Thủ trưởng Cơ quan An ninh điều tra, Phó Giám đốc Công an TPHCM.
  5. Bà Trần Kim Yến (sinh năm 1969), Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy TPHCM, Bí thư Quận ủy Quận 1, TPHCM.

Đơn vị bầu cử số 3 (quận 5, quận 8 và quận 11):

  1. Ông Trịnh Chí Cường (sinh năm 1982), Tổng Giám đốc Công ty Cổ phần nhựa Đại Đồng Tiến.
  2. Ông Lê Thanh Phong (sinh năm 1967), Thành ủy viên, Bí thư Ban Cán sự đảng, Chánh án Tòa án nhân dân TPHCM.
  3. Ông Nguyễn Tri Thức (sinh năm 1973), Bí thư Đảng ủy, Giám đốc Bệnh viện Chợ Rẫy, TPHCM.
  4. Ông Lê Minh Trí (sinh năm 1960), Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng; Bí thư Ban Cán sự đảng, Viện trưởng Viện Kiểm sát nhân dân Tối cao.
  5. Ông Trần Kim Tuyền (sinh năm 1978), Bí thư Đảng ủy, Hiệu trưởng trường Cao đẳng nghề TPHCM.

Đơn vị bầu cử số 4 (quận 10 và quận 12):

  1. Bà Nguyễn Thị Hồng Hạnh (sinh năm 1974), Phó Giám đốc Sở Tư pháp TPHCM.
  2. Ông Đỗ Khắc Hưởng (sinh năm 1971), Phó Cục trưởng Cục Pháp chế và cải cách hành chính, tư pháp, Bộ Công an.
  3. Ông Trần Hoàng Ngân (sinh năm 1964), Thành ủy viên, Bí thư Đảng ủy, Viện trưởng Viện Nghiên cứu phát triển TPHCM.
  4. Ông Phan Anh Sơn (sinh năm 1975), Phó Bí thư kiêm Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Đảng ủy cơ quan Liên hiệp các tổ chức hữu nghị Việt Nam; Viện trưởng Viện Nghiên cứu Quốc tế và Đối ngoại nhân dân.
  5. Bà Văn Thị Bạch Tuyết (sinh năm 1976), Thành ủy viên, Phó Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội TPHCM.

Đơn vị bầu cử số 5 (quận Tân Bình và quận Tân Phú):

  1. Ông  Nguyễn Minh Đức (sinh năm 1969), Phó Bí thư Chi bộ Quốc phòng và An ninh; Thiếu tướng, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Quốc phòng và An ninh của Quốc hội.
  2. Bà Ung Thị Xuân Hương (sinh năm 1964), Phó ban Nghiên cứu và Đào tạo Hội Luật gia TPHCM.
  3. Ông Nguyễn Văn Kính (sinh năm 1959), Bác sĩ, chuyên gia cao cấp Bệnh viện Nhiệt đới Trung ương; Chủ tịch Hội Truyền nhiễm Việt Nam.
  4. Bà Trần Thị Diệu Thúy (sinh năm 1977), Thành ủy viên, Bí thư Đảng đoàn, Chủ tịch Liên đoàn Lao động TPHCM.
  5. Ông Trần Anh Tuấn (sinh năm 1974), Đảng ủy viên, Phó Giám đốc Sở Kế hoạch và Đầu tư TPHCM.

Đơn vị bầu cử số 6 (quận Bình Tân):

  1. Ông Dương Ngọc Hải (sinh năm 1967), Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Thành ủy TPHCM.
  2. Bà Nguyễn Thị Minh Hồng (sinh năm 1971), Bí thư Đảng ủy Khối Đại học, Cao đẳng TPHCM; Bí thư Đảng ủy Trường Đại học Sư phạm TPHCM; Chủ tịch Hội đồng Trường Đại học Sư phạm TPHCM.
  3. Bà Lê Thị Thu Hương (sinh năm 1970), Bí thư Chi bộ, Vụ trưởng Vụ Quản lý doanh nghiệp, Bộ Giao thông - Vận tải; Ủy viên Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam.
  4. Ông Nguyễn Thiện Nhân (sinh năm 1953), Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội TPHCM.
  5. Ông Hà Phước Thắng (sinh năm 1976), Thành ủy viên, Bí thư Đảng ủy Văn phòng UBND TPHCM; Chánh Văn phòng UBND TPHCM.

Đơn vị bầu cử số 7 (quận Phú Nhuận và quận Gò Vấp):

  1. Ông Nguyễn Minh Hoàng (sinh năm 1960), Thiếu tướng, Chủ tịch Hội Cựu chiến binh TPHCM.
  2. Bà Phạm Khánh Phong Lan (sinh năm 1970), Bí thư Đảng bộ, Trưởng Ban Quản lý An toàn thực phẩm TPHCM.
  3. Bà Phan Thị Thanh Phương (sinh năm 1984), Thành ủy viên, Bí thư Đảng ủy cơ quan Thành Đoàn, Bí thư Thành Đoàn TPHCM.
  4. Ông Nguyễn Hồng Sơn (sinh năm 1959), Phó Chủ tịch Trung ương Hội Khuyến học Việt Nam.
  5. Bà Nguyễn Thị Yến (Ni sư Thích Nữ Tín Liên - sinh năm 1951), Tu sĩ; Ủy viên Thường trực Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam TPHCM.

Đơn vị bầu cử số 8 (quận 6 và huyện Bình Chánh):

  1. Bà Tô Thị Bích Châu (sinh năm 1969), Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy TPHCM, Bí thư Đảng đoàn Ủy ban MTTQ Việt Nam TPHCM, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam TPHCM.
  2. Ông Đặng Văn Lẫm (sinh năm 1968), Thiếu tướng, Phó Tư lệnh Quân khu 7.
  3. Ông Tăng Phước Lộc (sinh năm 1972), Phó Trưởng ban Ban Dân tộc TPHCM.
  4. Ông Trương Trọng Nghĩa (sinh năm 1953), Phó Bí thư Đảng ủy, Ủy viên Đảng đoàn Đoàn Luật sư TPHCM, Phó Chủ nhiệm Đoàn Luật sư TPHCM.
  5. Bà Nguyễn Thanh Xuân (sinh năm 1981), Thành ủy viên, Chủ tịch Hội Nông dân TPHCM.

Đơn vị bầu cử số 9 (Quận 4, Quận 7huyện Nhà Bè và huyện Cần Giờ):

  1. Ông Lê Hoài Nam (sinh năm 1972), Ủy viên Ban Thường vụ, Phó Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo TPHCM.
  2. Ông Trần Lưu Quang (sinh năm 1967), Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng; Phó Bí thư thường trực Thành ủy TPHCM.
  3. Ông Dương Văn Thăng (sinh năm 1969), Phó Chánh án Tòa án nhân dân Tối cao, Chánh án Tòa án quân sự Trung ương.
  4. Ông Lâm Đình Thắng (sinh năm 1981), Thành ủy viên, Giám đốc Sở Thông tin - Truyền thông TPHCM.
  5. Bà Nguyễn Trần Phượng Trân (sinh năm 1976), Thành ủy viên, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ TPHCM.

Đơn vị bầu cử số 10 (huyện Củ Chi và huyện Hóc Môn):

  1. Ông Trần Đức Cường (sinh năm 1948), Chủ tịch Hội Khoa học Lịch sử Việt Nam.
  2. Ông Nguyễn Thanh Hiệp (sinh năm 1976), Phó Chủ tịch Hội đồng Trường, Phó Hiệu trưởng phụ trách điều hành Trường Đại học Y khoa Phạm Ngọc Thạch.
  3. Bà Nguyễn Thị Lệ (sinh năm 1967), Phó Bí thư Thành ủy, Bí thư Đảng đoàn, Chủ tịch HĐND TPHCM.
  4. Ông Nguyễn Xuân Phúc (sinh năm 1954), Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước, Chủ tịch Hội đồng Quốc phòng và An ninh.
  5. Ông Phan Văn Xựng (sinh năm 1967), Thành ủy viên, Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy Quân sự TPHCM; Chính ủy Bộ Tư lệnh TPHCM.

Quốc Anh

Đáng quan tâm