Đối tượng hưu trí có phải tham gia bảo hiểm TNLĐ-BNN không?

Xin hỏi, bố tôi đã nghỉ hưu nay đi làm lại thì có thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp (TNLĐ-BNN) không? (Người hỏi Minh Trang - TP Hồ Chí Minh).

Bảo hiểm xã hội TP Hồ Chí Minh trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 1 Điều 43 Luật An toàn, vệ sinh lao động năm 2015 quy định: Đối tượng áp dụng chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (TNLĐ-BNN) theo quy định tại Mục này là người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, e và h khoản 1 Điều 2 và người sử dụng lao động quy định tại khoản 3 Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội.

Khoản 9 Điều 123 Luật BHXH năm 2014 quy định: Người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Do đó, trường hợp bố của bạn đã nghỉ hưu nay đi làm thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm TNLĐ-BNN.

Theo Chinhphu.vn

Tin liên quan
Trục lợi bảo hiểm thất nghiệp diễn biến phức tạp

Trục lợi bảo hiểm thất nghiệp diễn biến phức tạp

Được triển khai thực hiện từ năm 2009, chính sách bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) đã góp phần hỗ trợ người lao động (NLĐ) trong trường hợp bị mất việc làm, giúp gia đình họ vượt qua khó khăn, ổn định cuộc sống và giúp NLĐ sớm quay lại thị trường lao động. Tuy nhiên, thời gian vừa qua đã có không ít trường hợp lợi dụng sơ hở của pháp luật để trục lợi quỹ, gây thất thoát nguồn quỹ và tạo sự mất công bằng trong thụ hưởng.
Đang được quan tâm