Thứ hai, 29/08/2011 - 00:05

Tư vấn pháp luật:

Tiền lương để tính trợ cấp nghỉ việc?

Dân trí

Tiền lương để tính trợ cấp nghỉ việc là mức lương ký hợp đồng lao động hay mức lương thực trả: hiện tại mức lương ký HĐLĐ là 1.260.000, mức lương thực trả là: 3.157.908 (chưa bao gồm phụ cấp).

Vậy nếu em nghỉ việc thì Công ty phải thanh toán trợ cấp nghỉ việc cho em là theo mức lương nào (Phạm Thị Minh Châu, Email: minhchau_lenam@yahoo.com.vn)

Tiền lương để tính trợ cấp nghỉ việc? - 1

Trả lời:

Theo khoản 1 Điều 42 Bộ luật lao động năm 1994 đã được sửa đổi bổ sung qua các năm 2002, 2006, 2007 quy định:

“Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có”.

Căn cứ Điều 2 Thông tư 17/2009/TT-BL ĐTBXH ngày 26/05/2009 của Bộ Lao động, thương binh và xã hội sửa đổi khoản 3, mục III, Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc là tiền lương, tiền công theo hợp đồng lao động, được tính bình quân của 6 tháng liền kề trước khi chấm dứt hợp đồng lao động, gồm tiền công hoặc tiền lương cấp bậc, chức vụ, phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ (nếu có)”.

Như vậy, tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc là tiền lương, tiền công và phụ cấp (nếu có) theo hợp đồng lao động chứ không phải theo mức lương thực trả.

 Luật sư Vũ Hải Lý

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc
Đáng quan tâm
Mới nhất