Thứ ba, 03/04/2012 - 00:01

Tư vấn pháp luật:

Thủ tục tặng, cho tài sản cho người thân?

Dân trí Mẹ tôi có một mảnh đất đã có sổ đỏ đứng tên mẹ tôi làm chủ sở hữu (cha tôi đã mất), nay cho tôi một phần trên diện tích đất đó. Vậy thủ tục cần những gì? Phải nộp những tiền gì? Xin cảm ơn.

(Nguyễn văn Tuấn, Email: tuan.kcs.hpb@gmail.com).

Thủ tục tặng, cho tài sản cho người thân?
Ảnh minh họa
Trả lời:

Tại Điều 129 Luật đất đai năm 2003; Điều 152 nghị định 181/2004/NĐ-CP của Chính phủ về thi hành luật đất đai năm 2003 quy định:

Bên tặng cho nộp một bộ hồ sơ bao gồm:

- Văn bản cam kết tặng cho hoặc hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất (có công chứng; chứng thực);

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5, Điều 50 của Luật Đất đai (bản gốc) 

- Giấy tờ chứng minh quan hệ tặng – cho: Bản sao giấy khai sinh, bản khai sơ yếu lý lịch có xác nhận của UBND phường, xã

- Chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu của những người liên quan (bản sao mỗi loại 02 bản).

- Hồ sơ đo đạc địa chính mảnh đất

Những khoản phí, lệ phí chính bạn cần đóng là:

Khi làm văn bản tặng cho hoặc hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất thì phải đóng lệ phí công chứng việc tặng cho quyền sử dụng đất là trường hợp phải đóng lệ phí công chứng có giá ngạch (tùy theo giá trị quyền sử dụng đất).Lệ phí Công chứng theo quy định tại Thông tư liên tịch số 91/2008/TTLT-BTC-BTP, về Lệ phí trước bạ: mức đóng lệ phí trước bạ là 0,5% giá trị quyền sử dụng đất. Bạn không phải đóng các khoản khác (thuế thu nhập cá nhân...) nếu bạn xuất trình giấy khai sinh cho chi cục thuế để chứng minh mối quan hệ mẹ con. 

Luật sư Ngô Thị Lựu

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Email: Info@luatdaiviet.vn

Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc