Thứ tư, 29/01/2020 - 07:34

Đầu xuân đá gà ăn tiền có bị coi là hành vi đánh bạc?

Dân trí

Không phụ thuộc vào số tiền dùng để cá cược mà chỉ cần có hành vi cá cược sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật. Căn cứ vào mức độ nghiêm trọng của từng vụ việc và số tiền được sử dụng để cá cược mà người có hành vi này có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Đầu xuân năm mới, ở nhiều địa phương trên cả nước đều có tổ chức lễ hội mừng xuân với những trò chơi dân gian truyền thống; trong đó trò đá gà đã có mặt lâu đời, phổ biến và được nhiều người yêu thích. Tuy nhiên, có nhiều trường hợp đã biến trò vui trở nên biến tướng trở thành những cuộc cá cược ăn tiền.

Vậy những hành vi này có phải là một hình thức đánh bạc và có bị xử phạt hay không? Luật gia Nguyễn Trọng Nghĩa (Công ty Luật TNHH LXS) đã có những phân tích về vấn đề này.

Đá gà ăn tiền có phải là một hình thức đánh bạc?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP thì: “Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Đá gà ăn tiền cũng được xem là một hình thức trò chơi bên thắng được và bên thua sẽ bị mất tiền.

Như vậy, có thể khẳng định đá gà ăn tiền cũng được xem là một hành vi của tội đánh bạc. Trong trường hợp trò chơi Chọi gà được tổ chức tại lễ hội nhằm mục đích vui chơi, giải trí, duy trì nét văn hóa truyền thống; các chủ gà có gà giành thắng cuộc và nhận giải (có thể bằng tiền) theo quy định của Ban tổ chức  và được cơ quan có thẩm quyền cho phép thì hoàn toàn hợp pháp và không phạm tội.

Vậy đá gà ăn tiền có bị xử phạt hay không?

Như đã phân tích ở trên, không phụ thuộc vào số tiền dùng để cá cược mà chỉ cần có hành vi cá cược sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật. Căn cứ vào mức độ nghiêm trọng của từng vụ việc và số tiền được sử dụng để cá cược mà người có hành vi này có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Cụ thể:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình; thì đá gà ăn tiền có thể bị xử phạt vi phạm hành chính. Cụ thể:

 “Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây: Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

Như vậy, theo quy định trên, hành vi đánh bạc nói chung và hành vi chơi đá gà ăn tiền nói riêng có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Với những cuộc cá cược lớn trong đá gà có quy mô lớn và mức độ nghiêm trọng hơn có thể bị xử phạt hình sự theo quy định tại khoản 1 Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 như sau:

“Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

Ngọc Hân