Quy định về tiền lương làm thêm giờ

Tôi làm trong cơ quan nhà nước, lãnh đạo đơn vị yêu cầu trực cơ quan 24/24 mà không có chế độ cũng như quy định về chế độ và trách nhiệm thì có đúng pháp luật không?

(Ảnh minh họa)
(Ảnh minh họa)

Nếu không thì chúng tôi phải làm gì để có được chế độ cho mình?Quy định về tiền lương làm thêm giờ
Tôi làm trong cơ quan nhà nước, lãnh đạo đơn vị yêu cầu trực cơ quan 24/24 mà không có chế độ cũng như quy định về chế độ và trách nhiệm thì có đúng pháp luật không?
Luật sư tư vấn:

Do thông tin của bạn cung cấp không đầy đủ, cụ thể, chi tiết, do vậy Luật sư cung cấp các quy định của pháp luật dưới đây để bạn đối chiếu với trường hợp của mình.

Điều 104 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

“1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .

Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.”

Ngoài thời giờ làm việc như trên, người sử dụng lao động có quyền huy động làm thêm giờ khi có các điều kiện theo Điều 106 Bộ luật Lao động 2012 như sau:

“a) Được sự đồng ý của người lao động;

b) Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;”

Quy định về thời giờ nghỉ ngơi

Điều 109 Bộ luật Lao động 2012 quy định: “Người lao động làm việc theo ca được nghỉ ít nhất 12 giờ trước khi chuyển sang ca làm việc khác”.

Điều 110 Bộ luật Lao động 2012 quy định: “1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày”

Quy định về tiền lương làm thêm giờ

Điều 97 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

“1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày”

Theo Báo Vietnamnet

Bài liên quan
Tìm hiểu thủ tục ủy quyền chuyển bảo hiểm thất nghiệp

Tìm hiểu thủ tục ủy quyền chuyển bảo hiểm thất nghiệp

Vợ em làm việc tại TP HCM nhưng vì lí do sức khỏe nên không đi làm nữa. Hiện, cô ấy đã về quê và không thể lên TPHCM làm bảo hiểm thất nghiệp được.<br><a href='http://dantri.com.vn/viec-lam/nguoi-lao-dong-don-phuong-nghi-viec-phai-boi-thuong-chi-phi-dao-tao-952489.htm'><b>&nbsp;>>&nbsp; Người lao động đơn phương nghỉ việc phải bồi thường chi phí đào tạo</b></a><br><a href='http://dantri.com.vn/viec-lam/muc-luong-nam-2014-tang-khoang-10--952436.htm'><b>&nbsp;>>&nbsp; Mức lương năm 2014 tăng khoảng 10 %</b></a><br><a href='http://dantri.com.vn/viec-lam/thoi-gian-tinh-huong-bhxh-la-thoi-gian-da-dong-bhxh-951955.htm'><b>&nbsp;>>&nbsp; Thời gian tính hưởng BHXH là thời gian đã đóng BHXH</b></a>
Đang được quan tâm