Thứ bảy, 18/02/2017 - 06:51

Nam 53 tuổi đã đủ điều kiện hưởng lương hưu?

Bố của bà Huỳnh Linh Trang (tỉnh Bình Dương) tính đến năm 2016 là 53 tuổi, đóng BHXH được 35 năm, có nguyện vọng nghỉ hưu sớm vì lý do sức khỏe. Bà Trang hỏi, bố của bà có được nghỉ hưởng chế độ hưu do suy giảm khả năng lao động 61% không?

Làm việc sau nghỉ hưu có được trợ cấp khi... Căn cứ giải quyết nghỉ hưu trước tuổi Từ 46 tuổi sẽ được xem xét chế độ nghỉ... Suy giảm khả năng lao động 61%, được nghỉ hưu...

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 55 Luật BHXH năm 2014 thì “người lao động khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại Điểm a và Điểm b, Khoản 1, Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

Từ ngày 1/1/2016 nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động.

Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên”.

Đối chiếu với quy định nêu trên, năm 2016, bố của bà Trang 53 tuổi, đóng BHXH đủ 35 năm (nếu chỉ làm việc trong điều kiện lao động bình thường) mà được Hội đồng giám định y khoa kết luận suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu.

Về thủ tục, hồ sơ đi giám định mức suy giảm khả năng lao động được quy định tại Điều 8 Thông tư số 14/2016/TT-BYT ngày 12/5/2016 của Bộ Y tế.

Theo Chinhphu.vn