Công ty không cho nghỉ phép là sai luật

Em làm cho 1 công ty tư nhân được hơn 1 năm. Công ty này quy định là công nhân không được dùng phép năm của mình.


Công ty vẫn trả lương cho ngày phép đó mỗi tháng nhưng lại không cho công nhân được nghỉ (công ty quy định luôn như vậy chứ không hề thỏa thuận trước với công nhân) nên khi công nhân có việc gia đình thì xin nghỉ sẽ bị trừ lương nặng hơn.

Theo các anh/chị công ty làm vậy có sai pháp luật không? Và công nhân tụi em phải làm cách nào để được giải quyết nghỉ phép năm khi cần.
công ty, luật, nghỉ phép

Luật sư tư vấn:

Điều 111 Bộ luật Lao động quy định về nghỉ hằng năm

1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

4. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.

Như vậy, nghỉ hằng năm là quyền lợi của người lao động được Bộ luật Lao động 2012 quy định. NSDLĐ có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 73 và Khoản 2 Điều 119 Bộ luật Lao động 2012, các quy định của công ty bao gồm Nội quy lao động, thỏa ước lao động tập thể không được trái với quy định của pháp luật, trừ trường hợp và quy định khác của pháp luật có liên quan.

Theo Vietnamnet.vn
MỚI NHẤT
Có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?
Có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?

Ông Nguyễn Hồng Mậu đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 1/2009 đến tháng 3/2011 thì công ty cho nghỉ việc. Hiện tại ông Mậu đã nhận được việc làm mới, vậy, ông có được hưởng trợ cấp thất nghiệp cho khoảng thời gian trên không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

Chủ nhật, 22/02/2015 - 06:30

HĐLĐ xác định thời hạn được ký tối đa mấy lần?
HĐLĐ xác định thời hạn được ký tối đa mấy lần?

Ông Trần Khắc Danh hỏi: Trường hợp doanh nghiệp đã ký hợp đồng mùa vụ với người lao động và tiếp tục ký tiếp hợp đồng lao động xác định thời hạn lần thứ nhất. Vậy, căn cứ theo Bộ luật Lao động, doanh nghiệp có được phép tiếp tục ký hợp đồng lao động có xác định thời hạn lần thứ 2 không?

Thứ bảy, 21/02/2015 - 09:25

Nhiều hỗ trợ cho doanh nghiệp sử dụng lao động nữ
Nhiều hỗ trợ cho doanh nghiệp sử dụng lao động nữ

Theo dự thảo Nghị định quy định chi tiết Bộ luật Lao động về chính sách đối với lao động nữ, doanh nghiệp sử dụng lao động nữ sẽ được hưởng nhiều hỗ trợ.

Thứ sáu, 20/02/2015 - 08:46

Xử lý nghiêm tuyển dụng “chui” lao động
Xử lý nghiêm tuyển dụng “chui” lao động

Vi phạm về tuyển dụng người lao động Việt Nam làm việc cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam sẽ bị xử lý nghiêm.

Thứ tư, 18/02/2015 - 07:59

Phân biệt đối xử trong tuyển dụng lao động sẽ bị xử phạt
Phân biệt đối xử trong tuyển dụng lao động sẽ bị xử phạt

Người sử dụng lao động có hành vi phân biệt đối xử về giới tính, dân tộc, màu da, thành phần xã hội, tình trạng hôn nhân, tín ngưỡng, tôn giáo, nhiễm HIV, khuyết tật hoặc vì lý do thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn trong việc tuyển dụng lao động sẽ bị xử phạt từ 5-10 triệu đồng.

Thứ ba, 17/02/2015 - 08:23

Thắc mắc về ủy quyền nhận bảo hiểm xã hội
Thắc mắc về ủy quyền nhận bảo hiểm xã hội

Tôi đã hoàn tất thủ tục nhận trợ cấp thất nghiệp, đang trong giai đoạn chờ lấy quyết định hưởng trợ cấp.

Thứ hai, 16/02/2015 - 09:21

Quy định về ngày nghỉ hằng năm và Tết âm lịch
Quy định về ngày nghỉ hằng năm và Tết âm lịch

Ông Nguyễn Văn Đạt đang làm việc trong 1 doanh nghiệp 100% vốn của Nhật Bản. Một tháng ông Đạt được nghỉ 2 ngày thứ 7 và 4 ngày Chủ nhật. Thời gian làm việc là 8 giờ/ngày (không tính tăng ca). Đồng thời ông Đạt không được hưởng 12 ngày phép/năm theo quy định của Bộ luật Lao động.

Thứ bảy, 14/02/2015 - 10:00

Nghỉ việc đi học có được tính bảo hiểm thất nghiệp?
Nghỉ việc đi học có được tính bảo hiểm thất nghiệp?

Hiện em đang là nhân viên Công ty TNHH. Em muốn nghỉ việc để đi học thêm khoảng 2 năm nữa. Bây giờ em có làm bảo hiểm thất nghiệp được không?

Thứ sáu, 13/02/2015 - 09:08

Chế độ BHYT trong thời gian nghỉ không lương
Chế độ BHYT trong thời gian nghỉ không lương

Tháng 8/2012, ông Nguyễn Văn Tần được điều động và luân chuyển làm Phó Trưởng Ban quản lý di tích huyện Sa Pa. Trong quý 4/2014, ông Tần tự nguyện làm đơn xin nghỉ việc không hưởng lương 3 tháng, được Chủ tịch UBND huyện đồng ý.

Thứ tư, 11/02/2015 - 09:16

Công ty không trả lương thôi việc
Công ty không trả lương thôi việc

Hỏi: Tôi bị yêu cầu nghỉ việc với lý do không đáp ứng yêu cầu công việc, và có quyết định cho thôi việc. Trong quyết định ghi rõ sẽ thanh toán lương đầy đủ từ ngày lập quyết định đến hết 31/12/2014, nhưng đến bây giờ tôi chưa nhận được tiền.

Thứ ba, 10/02/2015 - 08:36

Làm việc dưới 12 tháng, có được nghỉ phép năm?
Làm việc dưới 12 tháng, có được nghỉ phép năm?

Sau 2 tháng thử việc tại doanh nghiệp, bà Nguyễn Thị Ngọc Diệu được ký hợp đồng lao động chính thức từ ngày 12/1/2015 đến 12/11/2016. Trong dịp Tết Nguyên Đán 2015, ngoài thời gian nghỉ Tết do doanh nghiệp quy định, bà Ngọc xin nghỉ thêm 3 ngày, doanh nghiệp đã đồng ý và thông báo sẽ trừ lương 3 ngày.

Thứ sáu, 06/02/2015 - 02:40

Tăng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội
Tăng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội

(Dân trí) - Bộ LĐ-TB&XH vừa ban hành Thông tư Thông tư số 05/2015/TT BLĐTBXH hướng dẫn tăng thêm 8 % mức lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hàng tháng. Thông tư có hiệu lực từ 20/3/2015, nhưng đối tượng được hưởng chính sách mới được tính từ 1/1/2015.

Thứ năm, 05/02/2015 - 10:08

ĐÁNG QUAN TÂM
Không phải đóng BHXH khi người lao động nghỉ thai sản
Không phải đóng BHXH khi người lao động nghỉ thai sản

Bà Nguyễn Thị Minh Trang bị thai chết lưu 6 tuần, bệnh viện cho nghỉ 20 ngày, trong đó có 3 ngày tháng 12/2014 và 17 ngày của tháng 1/2015 (tính cả 1 ngày nghỉ Tết, 2 ngày Chủ nhật). Khi đi làm trở lại, bà Trang được cho biết bà sẽ không được Công ty đóng BHXH tháng 1/2015.

Thứ ba, 03/02/2015 - 07:53

Giữ lương thử việc có trái luật?
Giữ lương thử việc có trái luật?

Em đi làm ở 1 công ty tư nhân và trong thời gian thử việc (thử việc được 1 tháng/ 3 tháng). Hết 1 tháng thử việc và em xin nghỉ (2 bên chưa ký hợp đồng lao động) và có thông báo trước. Mặc dù đã làm việc được 1 tháng và đến tháng lương nhưng sau khi nghỉ 7 ngày thì Giám đốc vẫn giữ lương của em. Xin Luật sư cho biết GĐ làm vậy có đung Luật Lao Động không ạ. Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

Thứ bảy, 31/01/2015 - 10:39

Cách tính lương hưu khi tham gia BHXH trước 1/1/1995
Cách tính lương hưu khi tham gia BHXH trước 1/1/1995

Bà Nguyễn Thị Quý là giáo viên cơ sở giáo dục công lập, tham gia BHXH từ tháng 9/1983 đến nay. Tháng 9/2015 bà đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định. Bà Quý hỏi, trường hợp của bà được tính lương hưu theo bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 5 năm cuối hay của 15 năm cuối trước khi nghỉ hưu?

Thứ sáu, 30/01/2015 - 09:12

Quy định mới về căn cứ đơn phương chấm dứt HĐLĐ
Quy định mới về căn cứ đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn một số căn cứ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) vì lý do người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc, doanh nghiệp thay đổi cơ cấu, công nghệ,…

Thứ năm, 29/01/2015 - 01:22

Chế độ khi nghỉ thai sản trùng thời gian nghỉ hè
Chế độ khi nghỉ thai sản trùng thời gian nghỉ hè

Bà Nguyễn Thị Cúc là giáo viên trường THCS Tân Hoa, huyện Lục Ngạn, tỉnh Bắc Giang. Năm 2014, bà Cúc có thời gian nghỉ thai sản trùng với 2 tháng nghỉ hè nhưng do Nhà trường thiếu giáo viên nên bà không được nghỉ bù thời gian trùng này.

Thứ tư, 28/01/2015 - 09:00

Quy định mới về mức bồi thường thiệt hại do người lao động gây ra
Quy định mới về mức bồi thường thiệt hại do người lao động gây ra

(Dân trí) - Nghị định 05/2015/NĐ-CP được Chính phủ ban hành ngày 12/1/2015 quy định nhiều mức bồi thường trong trường hợp người lao động gây thiệt hại cho người sử dụng lao động.

Thứ hai, 26/01/2015 - 06:41

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính đóng BHXH
Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính đóng BHXH

Bà Nguyễn Thanh Thảo công tác trong một doanh nghiệp nhà nước, nghỉ sinh con từ tháng 11/2014, hệ số lương đóng BHXH của bà là 2,55. Bà Thảo hỏi, tiền thai sản của bà được tính thế nào?

Thứ hai, 26/01/2015 - 06:08

Khi chuyển công tác phải làm thủ tục chốt sổ BHXH
Khi chuyển công tác phải làm thủ tục chốt sổ BHXH

Bà Nguyễn Thị Vân Anh làm việc tại Công ty A từ tháng 7/2008, đến tháng 5/2009 tham gia BHXH. Do kinh doanh thua lỗ, tháng 7/2013 Công ty tạm dừng kinh doanh, nhưng vẫn đóng BHXH cho nhân viên từ tháng 7/2013 đến tháng 8/2014.

Thứ bảy, 24/01/2015 - 06:22

Không báo tình trạng việc làm sẽ bị dừng trợ cấp thất nghiệp
Không báo tình trạng việc làm sẽ bị dừng trợ cấp thất nghiệp

Vừa qua, tôi được công ty cho thôi việc. Do bận bịu công việc gia đình tôi phải đi xa, đồng thời đến nay tôi vẫn chưa tìm được việc làm.

Thứ sáu, 23/01/2015 - 07:51

Chốt sổ BHXH cho người lao động đã nghỉ việc
Chốt sổ BHXH cho người lao động đã nghỉ việc

Bà Chu Hạ Liên làm việc tại công ty TNHH Fineland Apparel Việt Nam được 10 tháng. Hàng tháng Công ty có trích tiền lương của bà để đóng các loại bảo hiểm. Tháng 3/2014, bà Liên đã nghỉ việc và muốn rút sổ BHXH, nhưng công ty không giải quyết, khất lần với lý do là công ty chưa chốt sổ BHXH.

Thứ tư, 21/01/2015 - 06:31

Cho thôi việc vì thu hẹp sản xuất
Cho thôi việc vì thu hẹp sản xuất

Hỏi: Em có vợ làm việc cho một công ty trong KCX tại Q7, làm việc nay trên 10 năm và đã ký HĐLĐ không xác định thời hạn. Hiện nay công ty đang có kế hoạch cho thôi việc một số người lâu năm vì thu hẹp sản xuất.

Thứ tư, 21/01/2015 - 06:22

Đề xuất phụ cấp đặc thù cho một số nhà giáo
Đề xuất phụ cấp đặc thù cho một số nhà giáo

Bộ LĐ-TH&XH đang dự thảo Nghị định quy định phụ cấp đặc thù cho nhà giáo vừa dạy lý thuyết vừa dạy thực hành; nhà giáo là nghệ nhân, người có trình độ kỹ năng nghề cao dạy thực hành; nhà giáo dạy thực hành các nghề nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; nhà giáo dạy cho người khuyết tật.

Thứ ba, 20/01/2015 - 09:24