1. Dòng sự kiện:
  2. Sữa giả tung hoành thị trường
  3. Chuyện 18

Các điểm cần lưu ý để sử dụng paracetamol an toàn

Hiện nay, paracetamol là loại thuốc giảm đau nhức, cảm sốt nhanh, có ít tác dụng phụ với liều điều trị nên được cung cấp không cần kê đơn ở hầu hết các nước.

Tuy nhiên, việc lạm dụng Paracetamol với mức độ thường xuyên và liều lượng cao có thể gây ra ngộ độc gan mà ít người biết tới.

Nguyên nhân gây ngộ độc khi dùng quá liều là do thuốc được chuyển hóa ở gan với một tốc độ đều đặn. Một chất chuyển hóa do hệ enzym cytochrome P450 giải phóng là N-acetyl-p-benzoquinone imine (NAPQI) gắn với màng tế bào gan và nếu không bị trung hòa bởi các chất chống oxy hóa thì sẽ gây tổn thương lớp màng lipid kép của tế bào. Glutathione của gan là chất chống oxy hóa chủ yếu, chất này gắn và trung hòa NAPQI. Do đó, khi quá liều paracetamol thì glutathione bị thiếu hụt và nếu trên 70% số lượng bình thường thì NAPQI không bị trung hòa và sẽ gây tổ thương cho tế bào gan.

Do đó, trước khi dùng paracetamol, bạn cần lưu ý:

1. Cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng khi dùng thuốc.

2. Không dùng thuốc khi không đau nhức, không sốt cao trên 38,5 dùng khi trẻ sốt trên 38,5 sốt quá 5 ngày ở trẻ em và quá 10 ngày ở người lớn, trừ khi được bác sĩ chỉ định.

3. Trong các trường hợp đau đầu, đau răng, đau khớp, đau do ngã, chấn thương... bắt buộc phải uống paracetamol thì cần lưu ý là thuốc có tác dụng sau khi uống khoảng 15 - 30 phút và tác dụng tối đa trong 3 đến 4 giờ. Vì vậy, phải dùng thuốc cách nhau tối thiểu 4 giờ. Thuốc được chuyển hóa ở gan thành chất hòa tan trong nước và thải trừ ra ngoài qua nước tiểu.

4. Khi dùng thuốc không uống bia, rượu và các loại thuốc khác có khả năng làm tăng độc tính của paracetamol ví dụ như isoniazid…

5. Không dùng paracetamol với những người mẫn cảm với thành phần của thuốc, người say rượu, người có bệnh tim mạch, phổi, thận, gan hoặc thiếu 6GP.

6. Sử dụng loại paracetamol theo cơ chế phóng thích chậm để tác dụng thuốc được kéo dài và ít hại đến gan.

MyPara ER – giúp giảm đau, hạ sốt hiệu quả, tác dụng kéo dài

Áp dụng công nghệ tiên tiến “phóng thích chậm” cho dòng paracetamol, Công ty Cổ phần SPM vừa cho ra đời sản phẩm MyPara ER với các ưu điểm làm giảm các cơn đau nhanh chóng và duy trì tác động giảm đau, hạ sốt hiệu quả. Thời gian tác dụng của thuốc được kéo dài, do đó sẽ hạn chế các tác dụng phụ cho gan.

Viên nén bao phim MyPara ER chứa 650mg Paracetamol được bào chế để giải phóng hoạt chất thành 2 giai đoạn:

- Giai đoạn đầu giải phóng hoạt chất nhanh có chứa 325mg hoạt chất.

- Giai đoạn sau giải phóng hoạt chất từ từ có chứa 325mg hoạt chất để duy trì tác dụng của thuốc và giảm nguy cơ gây độc cho gan.

Công dụng: Điều trị các chứng đau xương, đau cơ có cường độ thấp; đau do các chứng viêm họng, cảm cúm, đau đầu, đau dây thần kinh, đau răng, đau bụng kinh hoặc thời kỳ tiền mãn kinh, đau do chuột rút (các chứng đau có nguồn gốc không phải là đau nội tạng) và điều trị các chứng sốt nhẹ đến sốt vừa.

Chống chỉ định: Người bệnh nhiều lần thiếu máu, tiền sử có bệnh tim, phổi, thận, gan; mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc; người bệnh thiếu hụt men G-6-PD.

Thận trọng: Không dùng chung các thuốc khác có chứa Acetaminophen bởi vì sự tăng liều có thể gây ngộ độc do quá liều; không dùng thuốc này quá 7 ngày, hoặc các trường hợp bị sốt quá 3 ngày; nếu dùng cho các bệnh nhân suy gan nặng hoặc thiểu năng thận, chỉ dùng 1 liều thấp ban đầu (ví dụ 1 viên mỗi ngày) hoặc 1 ngày uống, 1 ngày nghỉ hoặc theo chỉ dẫn của thầy thuốc.

Các điểm cần lưu ý để sử dụng paracetamol an toàn

Sản phẩm hiện đang bán tại các Nhà thuốc - Hiệu thuốc trên toàn quốc. Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Mọi thông tin tư vấn, xin liên hệ: 0932010303; 08.38623747 (ext 303); 04.38549252 (ext 25) Hoặc có thể truy cập Website: http://www.spm.com.vn

Số GPQC: 0817/12/QLD_TT.