Thứ ba, 06/06/2017 - 12:33

Từ 1/7: Tăng mức trợ cấp thai sản thêm 7,4%

Dân trí Theo mức tăng của lương cơ sở, từ ngày 01/7/2017, mức trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi (sau đây gọi gọn là trợ cấp thai sản) cũng sẽ tăng khoảng 7,4% so với mức hiện hành.
 >> Được lựa chọn bảo lưu hoặc nhận trợ cấp BHXH một lần
 >> Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp ra sao?
 >> Người tập sự bị chấm dứt hợp đồng có được hưởng trợ cấp?

Theo Điều 38, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 về trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, có quy định: Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Hiện tại, mức lương cơ sở đang là 1.210.000 đồng/tháng.

Tuy nhiên, theo Khoản 2 Điều 3 của Nghị định 47/2017/NĐ-CP, lương cơ sở sẽ tăng từ 1.210.000 đồng lên thành 1.300.000 đồng/tháng từ ngày 1/7/2017, tương đương với mức 7,4 %.

Do đó, mức trợ cấp thai sản cũng được điều chỉnh tăng theo cho phù hợp, tức là tăng thêm 7,4 %.

Hoàng Mạnh