Chủ nhật, 11/03/2018 - 06:23

Đối tượng nào được khoán công tác phí theo tháng?

Tôi công tác tại Đài Phát thanh Truyền hình Quảng Trị. Tôi xin hỏi, theo Thông tư 40/2017/TT-BTC của Bộ Tài chính, đối tượng được khoán công tác phí chỉ bao gồm những chức danh như: Văn thư; kế toán giao dịch; cán bộ kiểm lâm đi kiểm tra rừng; cán bộ các cơ quan tố tụng đi điều tra, kiểm sát, xác minh, tống đạt và các nhiệm vụ phải thường xuyên đi công tác lưu động khác hay còn có thể có những chức danh khác, miễn là bảo đảm thời gian công tác lưu động trên 10 ngày/tháng (ví dụ như phóng viên...)?
 >> Giúp việc lương nghìn đô, đi ô tô, 'chém tiếng Anh như gió'
 >> Thái Lan: Trả lương cho ngư dân nhập cư qua tài khoản ngân hàng
 >> Trả lương 6-7 triệu đồng/tháng vẫn không thuê nổi giúp việc ở Hà thành

Bộ Tài chính trả lời vấn đề này như sau:

Theo Điều 8 Thông tư số 40/2017/TT-BTC ngày 28/4/2017 của Bộ Tài chính quy định chế độ công tác phí, chế độ chi hội nghị quy định:

"1. Đối với cán bộ cấp xã thường xuyên phải đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng; cán bộ thuộc các cơ quan, đơn vị còn lại phải thường xuyên đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng (như: Văn thư; kế toán giao dịch; cán bộ kiểm lâm đi kiểm tra rừng; cán bộ các cơ quan tố tụng đi điều tra, kiểm sát, xác minh, tống đạt và các nhiệm vụ phải thường xuyên đi công tác lưu động khác); thì tuỳ theo đối tượng, đặc điểm công tác và khả năng kinh phí, thủ trưởng cơ quan, đơn vị quy định mức khoán tiền công tác phí theo tháng cho người đi công tác lưu động để hỗ trợ tiền gửi xe, xăng xe theo mức 500.000 đồng/người/tháng và phải được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị.

2. Các đối tượng được hưởng khoán tiền công tác phí theo tháng nếu được cấp có thẩm quyền cử đi thực hiện nhiệm vụ theo các đợt công tác cụ thể, thì được thanh toán chế độ công tác phí theo quy định tại Thông tư này; đồng thời vẫn được hưởng khoản tiền công tác phí khoán theo tháng nếu đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng.”.

Theo quy định trên, thì tuỳ theo đối tượng, đặc điểm công tác và khả năng kinh phí, thủ trưởng cơ quan, đơn vị sẽ xác định đối tượng được khoán công tác phí theo tháng đảm bảo đáp ứng điều kiện thường xuyên đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng và được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị.

Theo Chinhphu.vn