Thứ ba, 05/09/2017 - 07:11

Đã mua thẻ BHYT hộ gia đình, có phải đóng tiếp tại nơi làm?

Công ty của tôi có trường hợp người lao động nhận quyết định tuyển dụng từ ngày 5/7/2017. Hiện tại người lao động đã tham gia BHYT theo hộ gia đình, thẻ BHYT có thời hạn 1 năm. Vậy bây giờ công ty tôi báo tăng bảo hiểm cho người lao động thì có phải báo tăng BHYT không?
 >> Cảnh báo nguy cơ quỹ BHYT bội chi 10.000 tỷ đồng trong năm 2017
 >> Mức chi trả của BHYT khi khám, chữa bệnh đúng tuyến?
 >> Có được cùng lúc sử dụng hai thẻ BHYT không?

BHXH TP. Hồ Chí Minh trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Khoản 2, Điều 13 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT số 46/2014/QH13 ngày 13/06/2014, trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.

Như vậy, thực hiện theo quy định trên, người lao động phải tham gia BHYT theo đơn vị đang công tác.

Trường hợp người lao động đã mua thẻ BHYT hộ gia đình thì sau khi thẻ BHYT bắt buộc được cấp, người lao động mang thẻ BHYT hộ gia đình (bản chính) và thẻ BHYT bắt buộc (bản photo) đến Đại lý thu UBND phường hoặc Đại lý thu Bưu điện nơi đăng ký mua thẻ BHYT để được hoàn trả lại tiền đóng trùng theo quy định.

Theo Chinhphu.vn