Thứ bảy, 26/03/2016 - 09:56

Chậm nhất 20 ngày người trúng tuyển viên chức phải đến ký hợp đồng làm việc

Trong thời gian tôi đi du lịch ở nước ngoài thì được thông báo trúng tuyển viên chức giáo viên. Vì vậy tôi không thể về để làm thủ tục ký hợp đồng theo như thống báo. Tuy nhiên khi tôi về nhà và lên UBND huyện để tiến hành các thủ tục ký hợp đồng làm việc thì được trường hợp của tôi đã bị hủy kết quả và họ đã thay thế bằng người khác.
 >> Thứ trưởng: Lười biếng, vô cảm không làm công chức được
 >> Tham nhũng và lương công chức
 >> Xếp lương công chức đã có thời gian đóng BHXH

Xin hỏi như vậy có đúng không?- Nguyễn Phương Loan (phuongloan_nguyentran@yahoo.com).

* Trả lời:

Điều 19, Nghị định số: 29/2012/NĐ-CP ngày 12/4/2012 của Chính phủ "Về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức" quy định:

Trong thời hạn chậm nhất là 20 ngày làm việc, kể từ ngày công bố kết quả tuyển dụng, người trúng tuyển viên chức phải đến ký hợp đồng làm việc với đơn vị sự nghiệp công lập theo thông báo quy định tại Khoản 3 Điều 17 Nghị định này.

Trong thời hạn chậm nhất là 20 ngày làm việc, kể từ ngày hợp đồng làm việc được ký kết, người trúng tuyển phải đến nhận việc, trừ trường hợp hợp đồng làm việc quy định thời hạn khác.

Trường hợp người trúng tuyển có lý do chính đáng mà không thể đến nhận việc thì phải làm đơn xin gia hạn trước khi kết thúc thời hạn nêu trên gửi cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức.

Trường hợp người trúng tuyển không đến ký hợp đồng làm việc trong thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều này hoặc đến nhận việc sau thời hạn quy định tại Khoản 2 Điều này thì người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức hủy bỏ kết quả trúng tuyển hoặc chấm dứt hợp đồng đã ký kết.

Trong thư bạn không nêu rõ cụ thể trường hợp của mình có bị quá thời hạn quy định (chậm nhất là 20 ngày kể từ ngày công bố kết quả trúng tuyển) hay không nên rất khó để chúng tôi tư vấn chính xác cho bạn.

Vì vậy, nếu như trong thời hạn chậm nhất là 20 ngày làm việc bạn phải đến ký hợp đồng làm việc với đơn vị sự nghiệp công lập. Trường hợp bạn không đến ký hợp đồng làm việc trong thời hạn quy định thì bạn sẽ bị hủy kết quả trúng tuyển.

Còn việc cơ quan tuyển dụng thay thế bạn bằng người khác thì với những thông tin mà bạn cung cấp thì chúng tôi không đủ cơ sở để trả lời chính xác cho bạn.

Theo Báo Giáo dục thời đại