Thứ năm, 27/07/2017 - 18:28

45 tuổi có về hưu được năm 2017?

Bà Nguyễn Thị Hiền (TP. Hà Nội) năm nay 45 tuổi, đóng BHXH, BHYT được 17 năm 9 tháng. Năm 2017, bà muốn nghỉ hưu trước tuổi, vậy bà Hiền có đủ điều kiện được hưởng lương hưu không và tỷ lệ hưởng thế nào?
 >> Bảo hiểm xã hội VN giải thích về cách tính lương hưu từ ngày 1/1/2018
 >> 58 tuổi có 21 năm đóng BHXH, nghỉ hưởng lương hưu thế nào?
 >> Gián đoạn 1 tháng đóng BHXH có được hưởng lương hưu?

Các trường hợp có đủ 20 năm đóng BHXH được... Hồ sơ hưởng lương hưu trước tuổi Nghỉ hưu trước tuổi 8 năm, lương hưu tính thế... 53 tuổi, đã đủ điều kiện hưởng lương hưu? Nghỉ việc từ 50 tuổi có thể được hưởng lương...

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội TP. Hà Nội trả lời như sau:

Tại thời điểm năm 2017, bà Hiền đủ 45 tuổi, tham gia BHXH được 17 năm 9 tháng nên bà chưa đủ điều kiện hưởng lương hưu.

Căn cứ theo quy định tại Điều 54 Luật BXHH số 58/2014/QH13 về điều kiện hưởng lương hưu: Người lao động khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

- Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

- Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động- Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

- Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm việc khai thác than trong hầm lò;

- Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

Căn cứ theo quy định tại Điều 55 Luật BHXH số 58/2014/QH13 về điều kiện hưởng lương hưu suy giảm khả năng lao động: Người lao động khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên thì được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại Điều 54 nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

Từ ngày 1/1/2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động- Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

Như vậy nếu bà Hiền thuộc một trong các trường hợp trên thì bà đủ điều kiện hưởng lương hưu.

Theo Chinhphu.vn