Thứ hai, 14/11/2016 - 07:44

Đối tượng được miễn học phí học nghề

Ông Đoàn Đình Phương (Lai Châu) tốt nghiệp THCS năm 2014. Năm 2016, ông đăng ký đi học nghề. Ông Phương hỏi, ông có thuộc đối tượng được miễn học phí không?
 >> "Học nghề mang lại giá trị đích thực cho bạn trẻ, gia đình và xã hội"
 >> Nghịch lý học nghề: Cử nhân mê, học sinh chê
 >> Điều kiện người thất nghiệp được hỗ trợ học nghề

Đối tượng được miễn học phí theo quy định mới Học thêm hệ trung cấp có được miễn học phí? Chuyển trường đại học, có tiếp tục được miễn học...

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 13, Điều 7 Nghị định số 86/2015/NĐ-CP ngày 2/10/2015 của Chính phủ quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015 - 2016 đến năm học 2020 - 2021 và Điểm n, Khoản 2, Điều 4 Thông tư số 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30/3/2016 của liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn một số điều của Nghị định số 86/2015/NĐ-CP thì đối tượng được miễn học phí gồm cả "người tốt nghiệp THCS học tiếp lên trình độ trung cấp (bao gồm cả học sinh tốt nghiệp THCS học tiếp lên trình độ trung cấp nghề và trung cấp chuyên nghiệp)".

Đối chiếu với quy định trên, nếu người học đã tốt nghiệp THCS và không có bằng cấp học cao hơn THCS thì khi học tiếp lên trình độ trung cấp nghề được miễn học phí.

Theo Chinhphu.vn