Mức phụ cấp ưu đãi nghề căn cứ vị trí công việc

Mức phụ cấp ưu đãi nghề căn cứ vị trí công việc

Bà Lê Ngọc Hân công tác tại Trung tâm Y tế của tỉnh Trà Vinh. Trước đây bà được xếp ngạch 13a.095. Thực hiện Thông tư liên tịch 08/TTLT-BYT-BNV, bà được bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp dân số viên hạng IV (mã số V.08.10.2), hưởng phụ cấp ưu đãi nghề 30%.
 >> Có được hưởng phụ cấp ưu đãi khi nghỉ ốm đau, thai sản?
 >> Phụ cấp thu hút trả theo thời gian công tác thực tế và không quá 5 năm
 >> Căn cứ trả phụ cấp độc hại với nhân viên thư viện trường học
Xem tiếp
Tiếp tục làm việc sau 60 tuổi, có phải ký lại hợp đồng?

Tiếp tục làm việc sau 60 tuổi, có phải ký lại hợp đồng?

Trường hợp người lao động tiếp tục lao động sau 60 tuổi đối với nam hoặc 55 tuổi đối với nữ thì Công ty CP Kết cấu Thép Toàn Thịnh (Long An) thỏa thuận với người lao động để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 5 Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH.
 >> Người cao tuổi Thái Lan vẫn có thể làm ra tiền trong trại dưỡng lão
 >> Quán Starbucks đầu tiên thuê nhân viên cao tuổi
 >> Thị trường lao động cho người cao tuổi
Xem tiếp
Có được hưởng phụ cấp ưu đãi khi nghỉ ốm đau, thai sản?

Có được hưởng phụ cấp ưu đãi khi nghỉ ốm đau, thai sản?

Bà Lê Nguyễn Bảo Trân (Bà Rịa-Vũng Tàu) hỏi: Theo Công văn số 3947/BNV-TL hướng dẫn về BHXH không quy định việc chi trả phụ cấp ưu đãi, phụ cấp thu hút cho người lao động trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau, thai sản... Vậy, khi nghỉ ốm đau, thai sản trong thời gian quy định thì viên chức có được phụ cấp ưu đãi, phụ cấp thu hút  không?
 >> Phụ cấp thu hút trả theo thời gian công tác thực tế và không quá 5 năm
 >> Căn cứ trả phụ cấp độc hại với nhân viên thư viện trường học
 >> Trường hợp nào lương hưu được tính phụ cấp thâm niên quân đội?
Xem tiếp
Công ty có quyền cho nghỉ không hưởng lương hay không?

Công ty có quyền cho nghỉ không hưởng lương hay không?

Tôi hiện đang làm việc tại một công ty tư nhân, có ký kết hợp đồng lao động vô thời hạn. Nay công ty cho tôi nghỉ 20 ngày không hưởng lương mà không có lý do và cũng không có văn bản chính thức. Vậy có phải công ty đã làm sai và tôi có quyền đòi hỏi gì không?
 >> Tính hưởng trợ cấp thất nghiệp từ tháng có quyết định nghỉ việc
 >> “Bộ Lao động chưa thấy phi công muốn sửa thời gian báo trước khi nghỉ việc”
 >> Bộ LĐ-TB&XH “tuýt còi” quy định nghỉ việc của nhân viên hàng không trình độ cao
Xem tiếp
Quy định mới về thi tuyển công chức

Quy định mới về thi tuyển công chức

Chính phủ vừa ban hành Nghị định 161/2018/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập.
 >> Thời hạn biệt phái công chức không quá 3 năm
 >> Công chức được cử đi học ở nước ngoài có phải đóng BHXH?
 >> Căn cứ tính trợ cấp thôi việc đối với công chức
Xem tiếp
Trường hợp được truy đóng BHXH

Trường hợp được truy đóng BHXH

Bà Võ Minh Thư (tỉnh Hậu Giang) được tuyển dụng công chức từ ngày 1/8/2011, ngày 1/1/2014 được UBND tỉnh cử đi học thạc sĩ ở nước ngoài, trong thời gian đi học hưởng 40% tiền lương bậc 1, ngạch chuyên viên, thời gian nâng lương lần sau từ 1/8/2011.
 >> BHXH VN hướng dẫn điều chỉnh chi trả lương hưu cho lao động nữ
 >> Làm cách nào để biết chủ doanh nghiệp trốn đóng BHXH?
 >> Nữ đủ 30 năm đóng BHXH mới hưởng lương hưu 75%
Xem tiếp
Quy định về tiền lương ghi trong hợp đồng lao động

Quy định về tiền lương ghi trong hợp đồng lao động

Theo quy định tại Bộ luật Lao động, trong hợp đồng lao động, các nội dung phải thể hiện trong hợp đồng không có quy định hưởng lương thường xuyên hay không hưởng lương thường xuyên, mà chỉ quy định tiền lương và phụ cấp do 2 bên thoả thuận.
Xem tiếp
Viên chức thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp

Viên chức thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp

Trước năm 2002, ông Lê Văn Tiên (tỉnh Quảng Nam) là kế toán của Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Hiệp Đức, được cử đi học lớp quản lý nhà nước 3 tháng tập trung. Năm 2003, ông được chuyển sang ngạch chuyên viên 01003, hệ số lương 4,98 và tiếp tục làm việc tại Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện.
 >> Thẩm quyền chấm dứt hợp đồng với viên chức
 >> 11 trường hợp tinh giản biên chế cán bộ, công chức, viên chức
 >> Viên chức chuyển sang công chức có được trợ cấp thôi việc?
Xem tiếp
Tính hưởng trợ cấp thất nghiệp từ tháng có quyết định nghỉ việc

Tính hưởng trợ cấp thất nghiệp từ tháng có quyết định nghỉ việc

Tôi ký hợp đồng và tham gia bảo hiểm thất nghiệp từ năm 2017 đến hết tháng 8/2018. Tháng 9/2018 vì lý do gia đình tôi xin nghỉ không lương tại công ty (do không đi làm nên công ty không đóng bảo hiểm cho người lao động). Giữa tháng 10/2018 tôi viết đơn và được công ty giải quyết cho nghỉ việc.
 >> Bảo hiểm thất nghiệp quá 3 tháng có được trợ cấp không?
 >> Không có chế độ bảo hiểm thất nghiệp một lần
 >> Bảo hiểm thất nghiệp: Hỗ trợ tối đa 4,5 triệu đồng cho khoá học nghề
Xem tiếp
Thẩm quyền chấm dứt hợp đồng với viên chức

Thẩm quyền chấm dứt hợp đồng với viên chức

Trường Tiểu học 8/4 (Sơn La) nơi ông Trần Thanh Hoài công tác có một giáo viên được UBND huyện ra quyết định điều động từ Huyện Đoàn sang từ tháng 8/2016, là viên chức hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
 >> 11 trường hợp tinh giản biên chế cán bộ, công chức, viên chức
 >> Viên chức chuyển sang công chức có được trợ cấp thôi việc?
 >> Trường hợp nào xếp lương viên chức như công chức hành chính?
Xem tiếp

Video1 - 5 / 14