Xem phim “18+” có bị tội hay không?

(Dân trí) - Luật gia Nguyễn Trọng Nghĩa (Công ty Luật TNHH LSX) cho biết, xem phim 18+ không có tội, nhưng lưu trữ hay rủ người khác xem thì có tội!

Trong chúng ta có lẽ hầu như ai cũng từng có lần tò mò về phim “18+”. Suy cho cùng thì đây đều xuất phát từ những nhu cầu của bản năng con người. Thậm chí nhiều người còn rủ rê người khác cùng tham gia vào hành vi “tội lỗi” này. Vậy xem phim sex có bị tội hay không?

Luật gia Nguyễn Trọng Nghĩa (Công ty Luật TNHH LSX) cho biết, xem phim 18+ không có tội, nhưng lưu trữ hay rủ người khác xem thì có tội!

Hiện nay pháp luật không có quy định cấm việc xem phim đen nhưng lại có quy định cấm lưu trữ hay truyền bá các loại phim này (theo điều 326 bộ luật hình sự):

Điều 326. Tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy

1. Người nào làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ nhằm phổ biến sách, báo, tranh, ảnh, phim, nhạc hoặc những vật phẩm khác có nội dung khiêu dâm, đồi trụy hoặc hành vi khác truyền bá vật phẩm đồi trụy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

2. a) Dữ liệu được số hóa có dung lượng từ 01 gigabyte (GB) đến dưới 05 gigabyte (GB);

3. b) Ảnh có số lượng từ 100 ảnh đến dưới 200 ảnh;

….

Nếu bạn lưu lại những dữ liệu “không trong sáng”, rủ rê bạn bè, người thân cùng tham gia thưởng thức những thước phim này, thì bạn đang có hành vi truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy. Giới hạn cho hành vi là dữ liệu lưu trữ đến 1GB trở lên, hoặc rủ từ 10 người trở lên xem cùng.

Còn cái giá phải trả vì “không thể hoãn cái sự sung sướng lại được” không hề nhẹ, tối đa lên đến 15 năm tù nếu lưu quá nhiều và rủ quá nhiều. Vì vậy nhớ kiềm chế nhé!

Nếu mức vi phạm nhỏ hơn quy định nêu trên, bạn có thể bị xử phạt hành chính theo nghị định 174/2013/NĐ-CP:

Điều 66. Vi phạm quy định về lưu trữ, cho thuê, truyền đưa, cung cấp, truy nhập, thu thập, xử lý, trao đổi và sử dụng thông tin

4. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

5.b) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa, lưu trữ, sử dụng thông tin, dịch vụ có nội dung cờ bạc, lô đề hoặc phục vụ chơi cờ bạc, lô đề; dâm ô đồi trụy, mê tín dị đoan, trái đạo đức, thuần phong mỹ tục của dân tộc.

Số tiền phạt rất lớn, có thể lên đến 50 triệu đồng. Chỉ vì lỡ truyền bá phim con heo mà mất 50 triệu thì quả là không đáng chút nào.

Hãy ghi nhớ, xem một mình thì không sao chứ đừng có lưu lại và rủ người khác xem!

Khả Vân

Link nội dung: https://dantri.com.vn/ban-doc/xem-phim-18-co-bi-toi-hay-khong-20200302123329612.htm